: ภู ทั บ เ บิ ก : เมื่อครั้งฉันตามล่าทะเลหมอกในตำนาน

สวัสดีครับ เนื่องจากช่วงนี้ภูทับเบิกเป็นข่าวได้ทุกวันผมเองก็ไม่ได้ไปภูทับเบิกมาแล้ว เกือบจะ 6 ปีแล้วล่ะครับ เห็นในภาพข่าวก็แอบใจหายเหมือนกัน ผมเองรู้จักภูทับเบิกโดนบังเอิญเมื่อ 13 ปีก่อนครับ เพราะว่าหาที่นอนในคืนปีใหม่ไม่ได้ มีมังท้องถิ่นให้ไปที่นี่ดู และผมเองก็หลงเสน่ห์ของดอยกะหล่ำนี้ จนต้องกลับมาอีกหลายครั้ง และอีกหนึ่งสาเหตุหลักที่ต้องกลับมาหลายครั้ง นั่นก็เพราะคำบอกเล่าของเจ้าหน้าที่คนหนึ่ง ซึ่งบอกกับผมว่าถ้าวันใดอากาศเป็นใจเราจะเห็นทะเลหมอกเหมือนแผ่นดินทอดยาวจากปลายเตนท์ไปจนสุดลูกตา พระอาทิตย์ขึ้นข้างๆภูเรือ และมองเห็นภูกระดึงไปพร้อมๆกันด้วย นั่นแหละครับ ผมเองบอกกับตัวเองว่าผมจะไม่หยุดมาที่นี่จนกว่าผมจะเห็น "ทะเลหมอกในตำนาน"

ผมเองไปภูทับเบิกแทบจะทุกฤดูเจอทุกสภาพอากาศ เมื่อก่อนถ้าไม่ใช่ฤดูหนาวบอกเลยครับเงียบสุดๆมีแต่กะหล่ำจริงๆครับ

ครั้งนี้มาเจอแต่กะหล่ำกับฝนจริงๆครับ ตอนนั้นแอบถามเรื่องบ้านพักบนภูกับครอบครัวนี้ เค้าบอกยังไงจะไม่ยอมให้นายทุนมาเด็ดขาด

บนภูสงบมากถ้าไม่ใช่ฤดูท่องเที่ยว

มุมมองจากภูสวรรค์ครับกะหล่ำกับกะต็อบล้วนๆ 555

เข้าเรื่องครับ ผมไปภูทับเบิกฤดูฝนตามที่พี่ๆแนะนำว่าอาจจะเจอทะเลหมอกในตำนานแต่ผมเจอแต่ฝนกับตัวเองจมอยู่ในทะเลหมอก
ดังนั้นผมเลยไปฤดูหนาวมั้ง

ครั้งนี้ไปผมไม่คิดอะไรแล้วเพราะพลาดเพราะเฟลจนชิน กะพาแฟนไปเที่ยวดอยขำๆ วันแรกไปฟ้าใสเขียว

ก็กางเตนท์เตรียมกันเหมือนเดิม คนน้อยครับเพราะไปอาทิตย์หลังปีใหม่ วันเด็กนั่นเอง (ยังไม่มีรีสอร์ทบ้านพักนะครับตอนนั้น)

วิวจากจุดกางเตนท์ครับร้านค้ายังมีน้อยครับ

ร้านค้ามาตั้งเฉพาะช่วงหยุดยาวอีกต่างหาก

ครั้งนี้เซอร์ไพส์ผมมากคือมันมีทุ่งดอกปอเทืองด้วยอะครับ

คิดในใจไม่เจอทะเลหมอกไม่เป็นไรแคนี้ก็พอล่ะ

คือตอนนั้นมีความสุขมากแดดแรงแต่ไม่ร้อนเลยครับกลับเย็นอีกต่างหาก

ผมกับแฟนถ่ายรูปกันลืมเวลาไปเลย

พระอาทิตย์เริ่มตกผมไปจุดชมวิวเพื่อชมแสงสุดท้ายกับเทือกเขาที่คุ้นเคย

ถนนทางขึ้นมานับร้อยๆโค้งยามต้องแสงคือเสน่ห์ของที่นี่

และแล้วพระอาทิตย์ก็ตกลงก่อนไปนอนสวดมนต์ภาวนาให้พรุ่งนี้เช้าให้ผมได้ผมเจอทะเลหมอกในตำนานสักที

.

.

.

เช้าแล้วครับเมื่อคืนลมแรงมากตามทษฎีแล้วลมแรงมักจะไม่มีหมอกแต่ แต่แต่ ผมลองตื่นไปเช็คเอาชัวร์ แม่เจ้าหายง่วงเลยครับ

ทะเลหมอกกว้างมากอย่างกับอยู่บนสววรค์ หนาวครับหนาวมากจำได้ว่าลืมเอาข้างตั้งมาจากรถวิ่งไปเอาไม่ไหวแล้วมือไม้สั่นไปหมดกดกล้องผิดๆถูกๆ

นั่นไงภูเรือผมเห็นแล้ว

ผมดีใจมากเพราะเกินห้าครั้งที่ผมมาไม่เคยเจออะไรอย่างนี้ แต่คนนี้มาครั้งแรกเห็นเลย........

ภูกระดึงล่ะ เห็นแล้วครับ

ทุกคนลืมง่วงกันหมด

มันปริ่มจริงๆ

ฟ้าเริ่มเปลี่ยนสีพระอาทิตย์ไข่แดงโตๆจะมาแล้ว

และแล้วตามคำบอกเล่าเลย เจอแล้วผมได้เห็นด้วยตาแล้ว

หมอกเริ่มไหลแรงข้ามเขา

และแล้วแสงก็จะเปลี่ยนสีสันของทะเลที่เราเห็นวันนี้

บางคนเริ่มซึ้งในธรรมชาติ

ต้องเก็บรูปไว้ด้วยกันสักหน่อย

ทะเลสีทองยิ่งใหญ่ผมน้ำตาจะไหลตามมาหลายปีมาก

ต่างมีความสุขกันถ้วนหน้า

มันเกินกับที่ผมคิดไว้จริงๆครับ

ทุกคนถ่ายรูปกันเป็นที่ระลึก

ผมว่ากางเตนท์อย่างเดียวก็เป็นเสน่ห์ดีนะครับ

สุดท้าย ภูทับเบิกก็ยังคงมีทะเลหมอกในตำนานให้เราคามหา แม้ว่าบรรยากาศในการตามหานั้นอาจไม่เหมือนก่อน ความวุ่นวาย การบริหารพื้นที่ ที่ผิดพลาด แอบหวังเล็กๆว่าจะแก้ป้ญหากันได้โดยเร็ว
สวัสดีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่