สอบถามการถอดถังซักเครื่องซักผ้า Hitachi SF-80HJ

หลังจากดูรีวิวการถอดถังเครื่องซักผ้าเพื่อทำความสะอาดมาหลายปีแล้ว ส่วนใหญ่จะเจอการถอดถังซักในยูทูป ยี่ห้อตลาดเช่น LG, SS
ผมเริ่มสะสมเครื่องมือที่จำเป็น เช่น ลูกบล๊อกเบอร์ 38, ตัวดึง 2 ขา, เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง

แต่ที่บ้านผมใช้ Hitachi SF-80HJ ไม่แน่ใจว่าการถอดจะเหมือนกับยี่ห้อเกาหลีไหม ใครเคยมี ปสก. การถอดถัง Hitachi ขอคำแนะนำด้วยครับ.

จากภาพ 1 เริ่มกันที่ยี่ห้อ / รุ่น

จากภาพ 2 หลังจากถอดตัวปั่นพลาสติกที่ก้นถังออก ก็เห็นน๊อตดังภาพ (น๊อตเบอร์ 38 ตัวน๊อตค่อนข้างบาง ไม่หนา แอบเสียวเหลี่ยมรูด ไม่แน่ใจว่ามีแยกขายที่ไหน ? ราคาประมาณเท่าไหร่ ? )

จากภาพ 3 ผมยังไม่ได้ถอดฝาครอบด้านบนออก (เพราะอยากจะถอดน๊อตยึดถังออกให้สำเร็จก่อน ไม่งั้นจะถอดฝาบนออกเก้อ...เป็นตามคาดถอดน๊อตยึดถังซักออกไม่สำเร็จ) ผมใช้ด้ามบล๊อกตัว T พร้อมลูกเบอร์ 38 ใช้ฆ้อนตอกด้ามตัว T แต่พื้นที่ในถังค่อนข้างคับแคบ (ทวนเข็มเหมือนการถอดน๊อตปกติ ?)

สรุป ผมยังเอาน๊อตไม่ออกครับ จะรั้นใช้แรงดุนๆ ใช้ฆ้อนตอกแรงๆ ก็กลัวเกลียวเหลี่ยมนอกของน๊อตเสียหาย เลยมาตั้งกระทู้ขอคำแนะนำก่อนครับ
1. ไม่แน่ใจว่า ผมขันถูกทางแล้วใช่ไหม (ทวนเข็มเหมือนการถอดน๊อตปกติทั่วไป ?)
2. หรือเพราะ ด้ามขันตัว T ที่ผมสั้นไปเลยทำให้มีแรงไม่พอ จะได้ไปหาด้ามต่อที่ยาวกว่าในภาพมาใช้ (อาจเอาลูกบล๊อกไปเชื่อมกับท่อ หรือซื้อด้ามต่อตรงที่ยาวขึ้น)

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ พยายามหายูทูปการถอดถังซักยี่ห้อ Hitachi ก็ไม่เจอครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่