AV-Comparatives ได้ทดสอบ Baidu Antivirus แล้วผลออกมาจะทำให้คุณต้องอึ้ง!!

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ผมชอบติดตามผลการทดสอบ Antivirus ของแลปนี้ครับ เพราะผลการทดสอบมีการเวียนว่ายตายเกิดกันบ้าง ไม่เหมือนบางที่ ที่ผลออกมามีแต่ยี่ห้อเดิมๆ

แต่ครั้งนี้ เขาเอา Antivirus ขวัญใจรายการไอทีไทยแห่งหนึ่งมาทดสอบด้วยครับ นั่นคือ Baidu อมยิ้ม10

อืมม!! ผมก็แองสงสัยนะว่า Baidu มันจะแย่อย่างที่เขาว่ามาจริงๆหรอ แบบนี้ต้อง(ให้เขา)พิสูจน์

การทดสอบแรกคือการทดสอบ File Detection คือการทดสอบโดยการเอาไวรัสไปกองๆกันไว้ แล้วสั่งสแกน ว่าโปรแกรมมันจะตรวจจับได้มากแค่ไหน

ค่ายิ่งน้อยยิ่งดี

ปรากฏว่าอาตี๋ไป่ตู้ พลาดไปแค่ 0.6% เท่านั้น! จับได้มากกว่า เทรนด์ไมโครคุงของญี่ปุ่น และคุณเอวีจีของเช็กซะอีกเม่าเริงร่า

แต่.....แต่มันยังไม่จบแค่นั้น...ประหลาดใจ

AV-C ยังมีการทดสอบเสริมอีก ที่เรียกว่า False Alarm Test นั่นคือการทดสอบว่าโปรแกรมมีการตรวจจับผิดพลาดมากน้อยแค่ไหน
เพราะบ่อยครั้ง ที่ Antivirus ชอบตรวจจับโปรแกรมอื่นๆเป็นไวรัสบ่อยๆ เป็นที่น่ารำคาญของผู้ใช้ อมยิ้ม14

ผลการทดสอบออกมาว่า....

เดี๋ยวนะ!? รอบนี้ Baidu ขวัญใจพวกเรา(พวกไหนฟะ อมยิ้ม19) ได้อยู่ในกลุ่ม "Crazy Many" เม่าตกใจ
นั่นหมายความว่า มีการตรวจจับผิดพลาดเยอะมากถึง 139 ตัว

จากประสบการณ์ ใครที่ใช้โปรแกรมฟรีอย่าง Avast หรือ Avira (ร่มแดง) ก็คงเคยเจอประสบการณ์การตรวจจับไฟล์เกมหรือไฟล์อื่นๆ เป็นไวรัสมาแล้ว น่ารำคาญใช่มั้ยครับ ไม่อยากจะนึกเลยว่าถ้าเป็น Baidu จะขนาดไหนเจ้าเริงร่า

สรุปคือ Baidu ไม่ผ่านการทดสอบครั้งนี้ครับ เรียกได้ว่า ทำคะแนนรอบแรกมาได้ดี แต่มาตายรอบสอง เม่าบาดเจ็บ

ข้อมูลเต็มๆ http://www.av-comparatives.org/wp-content/uploads/2015/10/avc_fdt_201509_en.pdf (ไฟล์ PDF)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่