มีใครบ้างมั้ยที่แต่งงานกับมุสลิม แล้วไม่ต้องเปลี่ยนเป็นศาสนาอิสลาม

มีใครบ้างมั้ยที่แต่งงานกับมุสลิม แล้วไม่ต้องเปลี่ยนเป็นศาสนาอิสลาม คือผมกำลังประสบปัญหานี้อยู่ครับ ส่วนตัวเป็นมุสลิม แต่แฟนเป็นพุทธ

คบกันมาซักพักนึง พอมาถึงเวลาที่คิดว่าสมควรจะต้องแต่งงานแล้ว แต่ก็มาติดเรื่องศาสนา

ส่วนตัวแล้วผมไม่ต้องการให้แฟนเปลี่ยนเป็นอิสลาม อยากให้ต่างคนต่างนับถือ หรือให้ผมออกมาเป็นพุทธไปเลย

ส่วนถ้ามีลูกก็ให้เป็นพุทธไป เพราะส่วนตัวแล้วไม่ได้นับถือศรัทธาอะไรในอิสลาม พยายามใช้ชีวิตเหมือนคนพุทธทั่วๆไปอยู่แล้ว

แต่ทางแม่ผมไม่ยอม แต่พอกดดันแม่มากๆเข้า แม่ก็เหมือนจะยอม แต่พอไปคุยกับแม่แฟนก็จะวกกลับมาถามอีก

ว่าให้แฟนมาเข้าอิสลามได้มั้ย ให้ลูกเป็นอิสลามได้มั้ย แต่งแบบอิสลามได้มั้ย หรือถ้าไม่ได้จริงๆ ไปแต่งที่บ้านแฟนแล้วไม่มีญาติไปได้มั้ย

ทำให้แม่แฟนกังวลมาก ว่าถ้าลูกสาวเค้าไม่มาทางอิสลาม จะไม่เป็นที่ยอมรับของญาติๆผม จะถูกรังเกียจ จะไม่มีใครรักลูกสาวเค้า

ทำให้แม่แฟนพยายามกีดกัน และบังคับให้แฟนเลิกกับผม แต่ตอนนี้ก็ยังฝืนคบกันต่อไป โดยไม่รู้ว่าจะฝืนได้อีกนานแค่ไหน

ทางแฟนเองก็กลัวพ่อแม่เครียด กลัวพ่อผิดหวัง ไม่กล้าสู้หน้าคนอื่น เพราะพ่อก็มีหน้ามีตาในหน้าที่การงานพอสมควร

หากแฟนไม่ยอมฟังพ่อแม่แล้วมาจดทะเบียนสมรสอะไรกันเองก็จะทำให้พ่อแม่เสื่อมเสียชื่อเสียง

ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ต้องการให้มันเป็นแบบนั้น อยากที่จะมีงานแต่งงานให้ถูกต้องสมบูรณ์แบบ

เลยอยากทราบว่ามีเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นที่แต่งงานกับมุสลิม แล้วไม่ต้องเปลี่ยนศาสนากันบ้างมั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 310
เรื่องของเรื่องคือ ตอนเริ่มคบกันใหม่ๆ ผมปรึกษากับแม่แล้วว่า ถ้าแต่งงานกัน ขอให้แฟน และลูกนับถือพุทธได้มั้ย

แม่ก็โอเค ไม่ได้ว่าอะไร เรา 2 คน เลยคบกันมาแบบสบายใจมาตลอด และคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรแล้ว เพราะตกลงกันแล้ว

รักกันมากขนาดที่คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรแล้วแหละ ได้แต่งงานแน่ๆ จนมาถึงช่วงที่ผู้ใหญ่คุยกันเรื่องงานแต่ง ก็มีปัญหาอยู่บ้าง

แต่แรกๆจะเป็นเรื่องของสินสอด เพราะก็ไม่ใช่น้อยๆเหมือนกัน ก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องศาสนาอะไร แค่ขอให้งานแต่งงานไม่มีพระเท่านั้น

ซึ่งตอนแรกคิดจะไปจัดกันที่บ้านแฟนทางภาคเหนือ แต่พอทางบ้านแฟนจะให้มาจัดที่บ้านผมซึ่งมีคนมุสลิมที่รู้จักแม่ผมเยอะก็เกิดปัญหาขึ้น

กลายเป็นทางฝ่ายแม่ผมที่ไม่ยอมเลย อาจจะเพราะกลัวถูกญาติพี่น้องตัดขาด ถ้าที่บ้านมีเรื่องเดือดร้อนเค้าก็จะไม่มาช่วยเหลือ

ถ้าทางแฟนไม่ยอมมาเข้าทางศาสนาอิสลามก็จะไม่ยอมให้แต่งงาน จะตัดแม่ตัดลูกกับผม และให้ผมไปหาเงินแต่งงานเอง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ผมหาคู่ก่อนอื่นเลยต้องดูที่ศาสนาอะไรก็ได้ ยกเว้นอิสลาม
ทุกการกระทำของอิสลามล้วนแต่เอาเปรียบอีกฝ่าย โดยไม่คำนึงถึงความรู้สึกอีกฝ่ายว่าจะรู้สึกอย่างไร

ผมชาวพุทธ ยอมจะเป็นชาวคริสต์ซะยังดีกว่า ที่จะเป็นอิสลาม
ความคิดเห็นที่ 30
แต่ก่อน​ไม่เคย​คิดอะไรมากกับมุสลิมนะ
แต่พอมาเจอคนที่นับถืออิสลามในกระทู้นี้ต้องเปลี่ยนความคิดเลย...
ความคิดเห็นที่ 4
คุณไม่ต้องคิดมากเลยครับกับฝั่งของศาสนาอื่นๆที่มีอยู่บนโลกนี้เลยครับ เขาไม่ซีเรียสกนหรอก เค้าถือว่าศาสนาคือความศรัทธากันทั้งนั้น และเขาก็แยกแยะเรื่องความรักกับศาสนาออกจากกันหมดแล้ว จะมีก็แต่ศาสนา.....ที่ยังไม่แยกแยะ ดังนั้นเคลียร์พ่อแม่ตัวเองเลยครับไม่ต้องคิดมาก

- คนพุทธมีผัว/เมียต่างศาสนา ก็ไม่เห็นต้องอายใคร อยู่ได้ปกติในสังคม
- คนคริสต์มีผัว/เมียต่างศาสนา ก็ไม่เห็นต้องอายใคร อยู่ได้ปกติในสังคม
- คนศาสนาฯลฯ มีผัว/เมียต่างศาสนา ก็ไม่เห็นต้องอายใคร อยู่ได้ปกติในสังคม

แต่คนมุสลิมมีผัว/เมียต่างศาสนา ทำใมถึงอยู่ไม่ได้??  
นี่มันศตวรรษที่ 21 แล้วคุณเอ๊ย  จะอะไรกันนักหนา
ความคิดเห็นที่ 86
สมัครมาเพื่อตอบกระทู้นี้เลยค่ะ เคยคบผช.เป็นอิสลามค่ะเค้าก็ไม่เคร่งเหมือนจขกท.เลยเราก้สบายใจนะค่ะเค้าไม่เคยพูดเรื่องศานา
แต่คนที่บ้านครอบครัวเค้าชอบพูดกดดันให้เราเปลี่ยนศาสนาตลอดเวลาซึ่งเราไม่ยอม เด็ดขาดแต่สุดท้ายก็ไปต่อไม่รอดค่ะ  เลยเลิกกัน
ขอบอกเลยนะคะว่าเราอยู่ใน3จังหวัดจะพัวพันหรือคลุกคลีเป็นคนอิสลามเยอะคนดีก็มีแต่คนไม่ดีมีเยอะกว่าผญ.ส่วนใหญ่ก็แรดค่ะเพราะถูกบังคับนู้นนี่นั้น
ส่วนมากจะใจแตกแล้วก็ท้อง แล้วก็แต่งงานงานไปเลยค่ะ
พีคสุดค่ะศาสนาอะไรวะมีตรรกกะปัญญาอ่อนมากมีลูกเยอะจะได้บุญ ถ้าภรรยาไม่ยอมให้สามีมีsexด้วยจะบาป อยากขยายเผ่าพันธุ์ละสิ
พระเจ้าเป็นใหญ่ทุกเรื่องอะไรก็เพราะเจ้าชอบมโนว่าสร้างโลกมีหลักฐานหรือเปล่าค่ะ
ตื่นจากฝันกันเถอะค่ะ หยุดมโนหยุดกล่าวหาศาสนาคนอื่น พุทธหรือคริสต์เค้าไม่เคยสอนให้แบ่งชั้นชั้นศาสนาคนอื่นแต่ศาสนาคุณนี่?ถ้าเอาคนอื่นมาเข้าอิสลามได้จะได้บุญ
ถ้าไปเข้าศาสนาคนอื่นจะบาป และอีกเยอะแยะนี่กล้าพูดเลยค่ะ รู้จักอิสลามมาเยอะมาก เป็นเหมือนกันทุกคนหลายคลั่งศาสนาแบบไม่ไม่ใช้ความคิด ขาดสติ
งั้นขอเป็นกำลังใจให้คุณจขกท.นะคะ ขอให้ผ่านปัญหานัไปได้ จขกท.ให้มองโลกนี้แบบมีเหตุผลอย่าเชื่อตรรกะๆผิด
ที่พูดนี้คือเคยเจอมาแล้วทั้งนั้นโชคดีค่ะ
ความคิดเห็นที่ 9
แฟนเจ้าของกระทู้เป็นผู้หญิงที่ดีนะ ขนาดคุณจะเปลี่ยนศาสนาเพื่อเขาเขายังไม่ยอม รักษาเขาไว้ให้ดีครับ

ส่วนปัญหาของคุณนั้น ผมเข้าใจว่ารุ่นแม่คุณยังถูกอิทธิพลความเข้มข้นของศาสนามีผลอยู่มาก ฉะนั้นเขาเลยกลัวและพยายามจะให้เป็นไปธรรมเนียม แต่อย่างที่ข้างบนว่า เวลาผ่านมานานแล้วให้ใช้ปัญญาวิเคราะห์อย่าก้มหน้าก้มตาเชื่ออะไรโดยไม่ไตร่ตรอง ศาสนาพึงเกิดมาไม่กี่พันปี แต่มนุษย์เกิดมาบนโลกเป็นแสนปีแล้ว ดังนั้นจะเชื่ออะไรขอให้ความเชื่อนั้นอย่าขัดวิทยาศาสตร์

กรณีของคุณผมคิดว่าทางออกที่ดีที่สุดคือการแยกกันอยู่กับคนที่บ้านและพี่น้อง เวลากลับบ้านก็บอกไปว่ายังไม่คิดแต่งงาน หาคนถูกใจไม่ได้ ส่วนลูกนั้นจะให้เป็นพุทธผมว่าคิดถูกต้องแล้ว หรือไม่ก็ไม่ต้องให้นับถือศาสนาอะไรเลย ไว้เด็กโตพอที่จะแยกแยะคิดเป็นค่อยให้เขาเลือกว่าอยากเข้าอิสลามหรือไม่ เพราะพุทธไม่บังคับ แต่ถ้าเป็นอิสลามแต่แรกเขาจะออกไม่ได้เลย ยิ่งอยู่ในกลุ่มคนที่ศรัทธาในอิสลามอย่างแรงกล้าจะยิ่งทำให้เขาไม่กล้าคิดที่จะออกแม้เขาจะต้องการในภายหลังก็ตาม ดังนั้นถ้ารักลูกก็ให้โอกาสลูกที่จะเลือก อย่าบังคับเขาตั้งแต่เขายังไม่รู้ความ

ส่วนคุณเองก็ไม่ต้องออกจากอิสลามหรอกครับ คิดซะว่าทดแทนคุณพ่อแม่ให้เขาสบายใจ เว้นแต่พวกเขาไม่อยู่เมื่อไรคุณก็ไม่คิดจะคบญาติพี่น้องอยู๋แล้ว ตอนนั้นคุณก็ค่อยตัดสินใจอีกที จำไว้ว่าคุณเกิดมาชีวิตนึงจะให้อะไรมีอิทธิพลกับชีวิตคุณมันต้องเกิดจากความต้องการของคุณเอง ไม่ใช่เกิดจากสาเหตุอื่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่