[CR] รีวิว @ดอยหลวงตาก .... 11 กม. , 6 ชม.+ กับ 11 เพื่อนร่วมทาง “ ...เรามากับดวง ”

สวัสดีชาว Pantip ทุกท่าน กระทู้นี้ผมขอรีวิวการเดินป่า ณ ดอยหลวงตาก จ.ตาก เป็นครั้งแรกของการเขียนรีวิวนะครับ กว่าทริปนี้จะลงเอยและสรุปสถานที่ วันเวลา กันได้ ก็ร่วมปีกันเลยทีเดียว เพราะกว่าแต่ละคนจะมีวันว่างที่ตรงกัน ปาเข้ามาวันที่ 2-4/10/ 58 (รวมแล้ว3วัน2คืน)

เริ่มกันเลยดีกว่า สมาชิกผู้ร่วมการเดินทางครั้งนี้ก่อนเดินทางจริง 10 คน ไปๆมาๆเหลือแค่ 7 คน (ก็ด้วยสาเหตุต่างๆนาๆของแต่ละคนก็ว่ากันไป) นัดรวมตัวกัน 03.30 เช้ามืดวันที่ 2/10/58 พวกผมเดินทางโดยจ้างรถตู้พร้อมคนขับ พอรวมตัวกันครบ รถตู้มารับ ก็จัดการข้าวของ แพ็คๆ ยัดๆ ของสดเอย ของแห้งเอย ของใช้ส่วนตัว ของกองกลาง ยัดสิครับงานนี้ เอ้ย ตี 4 แล้ว รีบๆ กว่าจะออกจาก กทม.กัน ก็ราวตี 4 กว่าๆ นัดพี่ร่วมเดินทางอีก 2 คน พี่เจ้าหน้าที่ และพี่ลูกหาบไว้ที่ เทศบาลตำบลทุ่งกระเชาะ 9 โมงเช้า .. จะทันไหมเนียะ

ประมาณ 11 โมง ก็เดินทางมาถึงจุดนัด (เทศบาลตำบลทุ่งกระเชาะ จ.ตาก) พี่ที่นัดไว้ 2 คนมาแล้ว พี่เจ้าหน้าที่ และพี่ๆลูกหาบ 3 คน รอกันอยู่ มองพวกผมที่กำลังลงจากรถตู้เป็นสายตาเดียวกัน (พวกยิ้ม ช้า..) จากสายตาพวกพี่เค้า พวกผมก็รีบสิครับ แบ่งๆกันไปเปลี่ยนชุด แบ่งๆกันไป จัดของออกมาอันไหนจะให้พี่ลูกหาบ อันไหนจะแบกกันเอง (เป้ของแต่ละคนและน้ำคนละ 2 ขวด) ... เอ้าพร้อม ขึ้นรถกระบะต่อไปยังตีนเขา เพื่อไปต่อยังจุดเริ่มเดิน  ระหว่างนั่งอยู่ท้ายกระบะ ก็สนทนาพูดคุยทักทาย ถ่ายภาพนิดหน่อย กับพี่ๆลูกหาบ **มาถึงจุดๆนี้ จุดเริ่มเดิน  12.00 น.โดยประมาณ ก็กินข้าวเที่ยงกันไปเลย จะได้ไม่ต้องแบกให้หนัก เพราะเดี่ยวจะเดินอย่างเดียวแล้ว

ถ่ายรูปหมู่ก่อนเดินขึ้นสักหน่อย..พี่เจ้าหน้าที่ก็ขอถ่าย สงสัยจะหมายหัวกลุ่มผม 55

..เริ่มเดินแรกๆ นี่ชิลมากๆ ยังมีแซวมีหัวเราะกันตลอดทาง มีแวะถ่ายรูป ซะหน่อยๆ

.. พอเริ่มเดินต่อสัก 2-3 ชม. แดดสิครับ ร้อนมากๆ ทุกคนอยู่ในความเงียบ ก้มหน้าก้มตาเดิน  พวกที่เดินไวก็ล่วงหน้าไป พวกที่เดินช้า(ตัวถ่วง) ก็ต้องคอยให้พี่ลูกหาบปิดท้าย (อันนี้แอบสงสารและเห็นใจพี่ลูกหาบ ต้องมาคอยเดินปิดท้าย)

สภาพแต่ละคน แหม่..ยังไหวใช่ไหม ?

ยังไหวๆๆๆๆ

ลักษณะทางเดินจะเป็นลักษณะเดินขึ้นตลอดทาง ตามภาพเลย (เบลอนิดๆ สงสัยคนถ่ายจะมือสั่น 55)

..สังเกตดีๆนะครับ แดดนี้ ตึ๊บมาก 555 แต่ในเมื่อหาจุดหมายยังไม่เจอ ก็ต้องก้มหน้าก้มตาเดินกันต่อไป

น่าตาคนที่เดินพ้นทางชัน ...สู่จุดนั่งพักรอคนที่ยังไม่ขึ้นมา  ดูดีใจมากเลยนะครับ 55

ลักษณะป่า ณ วันที่พวกผมเดินจะค่อนข้างแห้งครับ เนื่องจากฝนไม่ตกเลย บวกกับออกเดินกันช่วงเที่ยงวันแดดนี่ไม่ต้องบรรยายครับ
(ท่านใดจะไปเดิน แนะนำออกเดินแต่เช้าครับ ไม่งั้น สภาพไม่ต่างจากพวกผมแน่ๆ)

พอเดินพ้นขึ้นมาถึงจุดพัก ตามภาพนะครับ ยังคงต้องเดินขึ้นต่ออีก ต้องผ่านอีก 3-4 ป่า เวลาก็ช้าขึ้นเรื่อยๆ มืดลงเรื่อยๆ พี่เจ้าหน้าที่ต้องเร่งเวลาแล้วครับ เพราะถ้ามืดจะหลงและลำบาก อีกอย่างป่าที่ต้องผ่านต่อไปค่อนข้างรกและต้นไม้สูง ที่สำคัญ ทาก เยอะครับช้าไม่ได้แม้แต่วินาทีเดียว  ซึ่งภาพหลังจากนี้ระหว่างเดินจะไม่มีแล้ว เพราะมืด ต้องเร่งเดิน
          ระหว่างเร่งเดิน เพื่อให้พ้นป่าที่รกและมืด พี่คนนึ่งตะคิวขึ้นครับ แหม ร้องซะพี่เจ้าหน้าที่ๆเดินนำอยู่ต้อง ร้องถามเลยว่าเป็นอะไร ก็ปฐมพยาบาลกันอยู่ในป่าพักใหญ่เลย ไฟฉายที่พกมาต้องงัดออกมาใช้ก่อนเวลาแล้วงานนี้ เดินกันมืดๆพร้อมไฟฉายนี่ละวะ ฮึ๊บบบบบ และแล้วก็พ้นแนวป่า เข้าสู่ที่พักครับ ทุกคนทิ้งตัวลงพร้อมกับปลดสัมภาระ แบ่งหน้าที่กันไปทำ พ่อครัว แม่ครัว ก็ต้องรีบทำอาหารเพราะมืดมาก  คนที่เหลือก็กางเต็นท์ จัดการเรื่องที่พัก ส่วนคนอื่นๆ ก็...

..นั่งเล่นมือถือ (มันใช่เวลาไหม) ยอดดอยหลวงตากมีสัญญามือถือครับ ไม่ต้องห่วงจุดนี้ใครพก Power Bank มาเยอะก็เล่นกันเข้าไป

หลังจากหุงหาอาหาร จัดการที่พักกันเรียบร้อย ก็กินอาหารครับ ชำระร่างกาย ใครซักแห้งซัก ใครเช็ดตัวด้วยทิชชูเปียกก็ตามถนัด  ใครพกทากมาด้วยก็จัดการกันไป สำหรับคืนแรกนี้เวลาก็ล่วงมา 5 ทุ่มกว่าๆแล้ว ภาพกลางคืนระหว่างทำอาหาร หรือกินข้าวกันไม่มีนะครับ หิว เหนื่อย เพลีย หลับสิครับ เจอกันเช้าวันที่ 3/10/58 ราตรีสวัสดิ์ คร่อกฟี้คร่อกฟี้

เช้าวันที่ 3/10/58 ฝนตกสิครับ แหม..ทริปนี้คงได้แต่อยู่ในเต็นท์นอนเล่นซะแล้วม้างงง(สภาพที่พักครับ)

ออกมารวมตัวกันที่ทำอาหาร (หิวต่างหาก 55) ระหว่างรอฝนและลมหยุด

ไข่ระเบิดละกัน ต้องใช้คำว่าไข่ระเบิดครับ ไม่ใช่ไข่ปิ้ง ปุ้งปั้งๆ ตลอดเวลา

บางคนก็ชา บางคนก็กาแฟ บางคนก็โอวัลติน แหม..ชีวิตดี๊ดี 555

และแล้ว ฟ้าฝน ก็เป็นใจครับ เริ่มซา และสุดท้ายก็หยุด..ก้มไปดูนาฬิกาที่แขน เป็นเวลาเที่ยง !!!! หิวอีกแล้วสิ เอ้ากินก็กินวะ เค้าล้อเล่น ทริปนี้ของกินค่อนข้างแน่นครับบอกเลย กินกัน 3 มื้อต่อวัน เพราะเสบียงถูกเตรียมมาสำหรับคน 10 คน (พวกเบี้ยวไม่มาอีก 3 นะครับ) คนที่เหลือก็ต้องรับผิดชอบเสบียงกันไป ทุกมื้อที่ทำอาหารกินกัน พวกเราก็จะไปขโมยของพี่เจ้าหน้าที่และพี่ลูกหาบ มากินตลอด (ของพี่เค้าอร่อยมากๆ) แต่..พวกผมก็มีแบ่งกับข้าวและอาหารที่ทำไปให้พี่ๆเค้าเหมือนกันนะครับ (อันนี้ไม่รู้พี่ๆเค้าอยากได้หรือป่าว55) และทุกๆมื้อที่เราทำอาหารกินกันจะไม่มีการถ่ายภาพครับ เพราะทุกคนหิว หันมาอีกทีก็จะเจอแต่จาน ชาม ว่างๆเลยไม่มีภาพอาหาร สำหรับทริปนี้ เมื่อท้องอิ่ม แรงมา ขาแข้งที่เมื่อยล้าเริ่มมีแรง ก็ออกเดินทางไปยังยอดดอยหลวงกันครับ ตามมาๆๆครับ ภาพเยอะมากๆ เพราะเนื่องจากฟ้าเปิดให้แล้วสำหรับวันนี้ ทริปนี้ ดวง ล้วนๆ 555 อมยิ้ม36

ภาพชุดต่อไปนี้เป็นช่วงเวลา บ่ายนิดๆ ไปจนถึง ประมาณบ่าย 4 โมง ณ บริเวณยอดดอยหลวงตากครับ

พวกผมมีโอกาสได้เดินไปอีกยอดเขานึ่ง  ตามมาๆครับ ระวังทาก เพราะต้องผ่าดงทากอีกรอบ

ภาพป่าที่ต้องเดินผ่าไป ค่อนข้างแฉะและชื้น เนื่องจากฝนตกครับ ทางของเค้าเลย น้องทากน้อย..

เมื่อเดินพ้นแนวป่าดิบชื้น ผ่าดงทากแล้ว แล้วก็จะเข้าสู่อีกยอดดอย ครับ ตามมาๆ

ตะวันเริ่มคล้อยต่ำ แสงแดดเริ่มอ่อนแรงลง พวกเราเกิดไอเดียแรก ขึ้นว่า รีบกลับลงไปที่พักเพื่อเตรียมอาหารลองท้อง ขนมปังเอย น้ำเอย เพื่อกลับขึ้นมาเก็บแสงสุดท้ายของวันบนยอดดอยหลวงตากกันดีกว่า
อยากได้แสงสุดท้าย พวกผมก็ได้นะครับ

ตั้งกล้องทำ Time Lap  ซะหน่อย ^ ^

ดื่มด่ำกับธรรมชาติ รังสรรค์มาให้และแสงสุดท้ายของวัน พระอาทิตย์

ไอเดียต่อมา คือ ในเมือฟ้าเปิด ให้ขนาดนี้ แสงสุดท้ายก็เก็บได้แล้ว ถ้าจะมากับดวงขนาดนี้ ขอนอนดูดาวต่อเลยละกันถ้าบรรลุ จุดๆนี้ถือว่ากำไรครับ
ภาพนี้ไม่รู้นอนรอ หรือนอนหลับนะครับ 55 อากาศด้านบน ลมแรงและหนาวมาก

อยากได้ดาวก็ได้สมใจ บังเอิญถ่ายติดฟ้าแล่บซะด้วย

นอกจากดาวแล้ว พวกผมยังได้เห็นทางช้างเผือกแถมมาด้วยนะครับ ^ ^ อะไรจะดวงขนาดนี้

เป็นอันว่าจบสิ้นภารกิจสำหรับวันนี้นะครับ กลับลงมาที่พัก ก็สาละวนกับการทำอาหารกิน นัดแนะเวลาที่จะเดินลงสำหรับในวันรุ่งขึ้น ซึ่งเดินลงก็ไม่มีอะไรมาก เพราะเดินลงจะเร็วและง่ายกว่าเดินขึ้น อีกทั้งได้ข่าวว่าด้านล่างฝนตก เลยทำให้สบายและอากาศเย็นมากๆ ใช้เวลาเดินลงกันเกือบๆ 4 ชม.
แถมภาพน้ำตกระหว่างเดินกลับนะครับ

พี่ลูกหาบบอกว่าทริปนี้คุ้มค่าจริงๆ ไม่มีนักท่องเที่ยวทริปไหนได้เห็นน้ำตก และลงเล่นน้ำเลย บ้าจริงๆ 555

กลับลงมาครบทุกคน สภาพก็ครบสมบูรณ์ เดินทางกลับ กทม.

การเดินทางสำหรับผมๆ คิดว่ามันไม่สำคัญหรอกว่าปลายทางจะมีอะไรรออยู่ หรือจะสวยงามขนาดไหน

แต่การเดินทางสำหรับผม มันสำคัญที่ระหว่างทางว่า เราได้พบ หรือได้สัมผัส กับสิ่งใดแล้วเก็บไว้เป็นความทรงจำมากกว่า

ภาพที่ถูกถ่ายและนำมาบอกต่อ หรือจะสำคัญเท่ากับตาสองข้างของเราที่ได้มาเห็นและความรู้สึกที่ได้สัมผัสด้วยตัวเอง

หลายคนถามผมว่า นี่หรือการพักผ่อน ทำไมมันมีแต่ความลำบากและเหน็ดเหนื่อย มันสนุกตรงไหน

ผมก็ตอบคำถามเหล่านั้นไม่ได้เหมือนกัน เพราะมันเป็นสิ่งที่คุณๆต้องมาพบเจอด้วยตัวเอง

การเดินทางจะไม่เกิดขึ้น ถ้าไม่มีเพื่อนร่วมทางที่รู้ใจและสนิทใจ ขอบคุณทุกๆน้ำใจที่มีให้กันตลอดการเดินทาง

“ชาวไม่หนุกเลย”
ชื่อสินค้า:   ดอยหลวงตาก จ.ตาก
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่