ช่องพม่า MRTV สัญญาณหาย ทำยังไงดีครับ?

เพื่อนบ้านเป็นชาวพม่าใช้จานดาวเทียม C Band ครับ เพิ่งเป็นเมื่อไม่นานนี้เอง ไม่ทราบว่าทางพม่าเขาทำอะไรกับช่องนี้รึเปล่า

คือว่า ก็ดูได้ปกติจนกระทั่งเมื่อวานซืน สัญญาณของช่อง MRTV ก็หายไปน่ะครับ ลองสแกนก็แล้ว ใส่ความถี่ตามข้อมุลทางอินเตอร์เน็ตก็แล้ว

แต่ก็ไม่มีสัญญาณครับ จนปัญญามากๆ ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ ตอนนี้เขาเดือดร้อนมากไม่มีช่องพม่าให้ดู ช่องไทยเขาก็ไม่ดูอยู่แล้วครับ

ต้องการความช่วยเหลือ มีข้อมูลหรือคำแนะนำอย่างไรก็บอกให้ทราบหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ต้องเปลี่ยนกล่อง เป็นกล่อง HD ครับ ยี่ห้อไหนก็ได้
เนื่องจากทางสถานีของพม่าทุกช่อง  เปลี่ยนความถี่ และระบบการออกอากาศจาก Mpeg2 เป็น Mpeg4  
ซึ่งช่องที่ส่งในระบบ Mpeg4 ต้องใช้กล่อง HD ในการรับชม
หากใช้กล่อง SD ถึงสแกนความถี่ใหม่เจอ  แต่ก็จะค้นหาตัวช่องไม่เจอครับ

กล่องที่มีการ OTA ช่องพม่าความถี่ใหม่เข้ามาแล้ว  ก็จะมี GMMZ HD , PSI O2X HD , PSI S2 HD , Infosat 1.1 ครับ
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ไม่ทราบว่ามี OTA มาแล้วหรือยัง  แต่ถึงจะไม่มี เราก็สามารถสแกนช่องเหล่านี้เข้ามาเอง-รับชมได้เลย
เพราะช่องพม่าทุกช่องไม่ได้เข้ารหัสไว้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่