สงสัยเรื่องการทำงานในต่างประเทศ และอยู่จนได้สัญชาติหรือสิทธิพลเมืองครับ (แบบถูกกฏหมาย)

ผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับเรื่องการไปทำงานในต่างประเทศครับ (แบบถูกกฏหมายนะครับ โดดร่มนี่ผมไม่เอาด้วยครับ ประวัติเสียหมด)
จึงอยากจะรบกวนเวลาเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวไทยในต่างแดนนิดหน่อย

ว่าการที่เราคนไทยจะไปทำงานในต่างประเทศ ทำไปนานๆจนมีสิทธิ์ขอสัญชาติและสิทธิพลเมืองของประเทศนั้นๆ (แบบถูกกฏหมาย) จะต้องทำอะไรอย่างไรบ้าง

ขอแค่คร่าวๆก็ได้ครับ เพราะผมเข้าใจว่าเงื่อนไขและค่าใช้จ่ายต่างๆขึ้นอยู่กับสถานฑูต และกฏหมายของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน

ถ้าเป็นไปได้ ขอรบกวนทุกๆท่านจากนานาประเทศเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น สหรัฐอเมริกา แคนาดา อังกฤษ ยุโรป สแกนดิเนเวียน ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์

ที่เข้ามาห้องไกลบ้านก็เพราะผมมีความสนใจในสิทธิพลเมืองของต่างประเทศ โดยเฉพาะแถบประเทศที่ผมถาม เนื่องจากสภาพภูมิอากาศ รายได้ กฏหมาย มารยาททางสังคม สิทธิพลเมืองและการยกเว้นวีซ่าในการท่องเที่ยวในประเทศต่างๆ

ถ้ายังไงต้องขออนุญาตรบกวนเวลาเพื่อนๆพี่ๆน้องๆไกลบ้านนิดนึงครับ ขอขอบพระคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่