[CR] Himalaya ... อาหารเนปาลแท้ๆ (ที่เหลืออยู่)

วันนี้ไปลองของแปลก ของไม่เคยกันหน่อยครับ
ร้านนี้บังเอิญเดินไปเจอในวันที่ไปกิน whale's belly สุขุมวิท39 เนื่องจากเปิดแผนที่แล้วเดินไปเรื่อยจาก อโศก ...
แผนที่ไปก่อนครับ อธิบายไม่ถูก เพราะไม่แน่ใจว่าทางมันจะวันเวย์ตรงไหนบ้าง
ถ้าเข้าซอยสวัสดีมาตามทางน่าจะได้ครับ แต่ถ้าตรงมาสุดจะเจอแค่ตรอกเล็กๆแค่คนเดินกับมอไซค์ผ่านครับ

ผมใช้เส้นทางเดินจาก  มศว.ประสานมิตร เดินทะลุด้านหลังมาเรื่อยๆ
ร้านเป็นบ้านเดี่ยว ประยุกต์เป้น เกสเฮ้า ร้านกะแฟ และร้านอาหารครับ
ในร้านจอดรถได้นะครับ

ที่ว่าเป็นร้านที่เหลืออยู่ เพราะร้านอาหารเนปาลแท้ๆอีกร้าน
ที่แต่ก่อนอยู่ถนนตานี คือ Jatra ปัจจุบันได้ปิดตัวไปแล้ว (อ่านมาจากในพันทิปนี่แหล่ะครับ)
ร้านนี้เปิดมา 6 ปี ดำเนินกิจการโดยคนเนปาลทั้งหมด เจ้าของ เด็กเสิร์ฟ และแม้กระทั่งพ่อครัวครับ
ผมเข้าไปร้านค่อนข้างเงียบ แต่ไม่นานคนก็เริ่มเข้ามาเรื่อยๆครับ
ร้านนี้โต๊ะเป็นโต๊ะเตี้ย นั่งเก้าอี้ต่ำๆ ตกแต่งงดงามสไตล์เนปาลครับ

มาไล่ดูเมนูกันก่อนครับ
ว่าจะกินอะไรกันดี

เมื่อสั่งอาหารได้ที่ .. ก็จัดแจงดื่มชากันก่อน
ชาร้อน และชาเย็น
หอม หวานกลมกล่อม อร่อยครับ (ชาร้อนหอมเข้มข้นกว่าครับ)

สิ่งแรกที่สั่งมาในเวลาไม่ช้าครับ
Chicken Momo ครับ

โมโม่ เป็นอาหารเนปาล ภูฐาน  หน้าตาเหมือนเสี่ยว หลง เปา เลยทีเดียว

ถึงหน้าตาจะใช่เสี่ยว หลง เปา แต่ทุกอย่างไม่เหมือนครับ
แป้งโมโม่นี่ เหมือนเกี๊ยวซ่าเลยออกไปทางแข็ง ไมไ่ด้นุ่มบางเละ แบบใส่น้ำซุปมา
ไส้ไก่สับ ผสมกะหล่ำปลีซอย และเครืองเทศของเค้า แน่ๆ
กินกับซอสรสเฉพาะทาง กลิ่นและรสออกไปทางแกงกะหรี่ครับ
ถือว่าแปลกดีมากๆครับ เมนูนี้ถือว่ากินได้สบายๆ  

Chicken Choyala  ยำไก่ สไตล์เนปาล

ตัวไก่ย่างจะหอมเตาถ่านมากๆ ไมไ่ด้อบมาให้ นุ่มและยังฉ่ำ
ส่วนเครื่องยำ ไมไ่ด้มารสจี๊ดจ๊าดแบบยำไทย เน้นเครื่องเทศเฉพาะท้องถิ่นของ กาฐมาณฑุ
ยำตัวนี้เครื่องเทศอาจแรงไปสำหรับคนที่ไม่ชอบเครื่องเทศมาก
แต่สำหรับผมคือรสชาติและกลิ่นมันยังทานไหวอยู่ครับ

Cheese ชุปแป้งมันฝรั่งทอดครับ  .. รุ่นน้องที่ไปด้วยเลือกมา
จำชื่อเมนูเป๊ะๆไม่ได้นะครับ แต่ประมาณนี้เลย

Cheese หน้าตาเหมือนเต้าหู เนื้อแน่นหนึบมากๆ ไม่เหม็น Cheese รุนแรง
แป้งที่ชุบมาทอดกรอบบาง กลิ่นเครื่องเทศ พริกไทยชัดเจน
อร่อยโดยไม่ต้องจิ้ม จานนี้ผมกินไปเยอะมาก

จานต่อมาผมให้เป็น Best of The Day เลย

แป้งนาน หอมบางครับ ปกติเจอแต่หนาๆ อันนี้บางๆ อร่อยมากครับ
ความหนึบแบบแป้งโรตี แบบนี้ชอบเลยครับ

Prince Harry Goat ชื่อเมนูนี้จริงๆครับ มันคือแกงแพะครับ
คือแกงที่เจ้าชายแฮรี่ชื่นชอบมาก ตอนที่ท่านไปร่วมรบในสงคราม ได้ความมาแบบนี้ครับ
(ร้านนี้แสงค่อนข้างน้อย ต้องใช้ไฟไอโฟนอีกเครื่องช่วยส่อง แถมมีไฟตกแป๊ปนึงด้วยเลยต้องย้ายที่ถ่าย 55)

เนื้อแพะ นี่ผ่านการเคี่ยวมาจนเปื่อย ไร้เหนียว ไร้กลิ่น นุ่มมากๆ
น้ำแกงข้นคลั่กๆๆๆๆ อัดแน่นไปด้วยหอมใหญ่มาแบบเต็มๆๆๆ หอมเครืองเทศ แต่ไม่ฉุนรุนแรงครับ(ยำไก่แรงกว่าเยอะๆเลยครับ)
ชอบมากจนต้องสั่ง กาลิคนาน มาอีกจานเพื่อมาขูดน้ำแกงกินครับ ขอดถ้วยครับ

กาลิค นาน อีกอันครับ หอมในตัวอยู่แล้ว กินเล่นๆได้เลยครับ

ของคาวจบไป มันต้องตบด้วยของหวานท้องถิ่น

กุหลาบจามู แคสเมียร์  และ โรส กุลลา
เม็ดประมาณ 3 เซน ไม่ใหญ่มากครับ

กุหลาบจามู
เอาเป็นว่า ก้อนเล็กๆ เล็มกันนานมาก
ไม่ใช่ไม่อร่อย แต่มันหวานมาก
หวานที่สุด เท่าที่ขนมจะหวานชนิดนึงจะหวานได้ครับ  
เท๊กเจอร์ แปลก แต่ยังไม่เท่าอีกอัน

ไอ้นี่สิครับ แบ่งคนล่ะครึ่งกับรุ่นน้อง
ผมกินแบบไม่ละเลียด เข้าปากคำเดียวเลย จะได้จบ
เท๊กเจอแบบขนมปังแช่นมเย็น  อัดให้แน่นๆๆๆๆ
รสก็ไปทางนั้นครับ เหมือนขนมปังนมเย็น
ส่วนตัว .. รอบเดียวพอสำหรับอาหารหวาน  ถือว่าได้ลองแล้ว 55

โฉมหน้าเชฟ เนปาล .... บังเอิญเจอตอนเดินออกจากร้านครับ
เลยทราบมาว่า แกงแพะนี่เคี่ยวกัน 2 วันเลยทีเดียวครับ

ค่าเสียหาย ผมเปิด Ap Open Snap ลดค่าอาหาร 20 %
ตก 800 กว่าบาทครับ  (มีโค้กไลท์อีก 2 กระป๋อง เอามาดับกุหลาบจามู)
ราคาอาหารอยู่ในเรท รับได้คือ 80 - 200 นิดๆแล้วแต่เมนู (แพะแพงหน่อย)
เดินทางจากที่ทำงานผมไปง่าย ซำเป๋ามันไปซ้ำคนเดียวมาแล้ว
ใครอยากลองความแปลกใหม่ แนะนำเลยครับ มันต่างจากอาหารอินเดียที่เคยกิน อาหารมุสลิมที่เคยกินแน่นอนครับผม

ขอบคุณครับ

อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   อาหารเนปาล
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่