ผมกำลังสนใจจักรยานไฮบริด มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับล้อครับ

มือใหม่นะครับ คือผมกำลังสนใจจักรยานไฮบริด ซึ่งเลือกยากเหลือเกิน 4 คันนี้
Merida crossway 700x40c
Merida speeder 700x32c
Trek 7.2 fx 700x35c
Trek 7.3 fx 700x32c

ที่สงสัยคือ ล้อ 700x32c และรถไม่มีโช๊คเนี่ย มันจะสามารถ
1.ปั่นบนฟุตบาทในเขตกรุงเทพฯพอไหวไหมครับ ซึ่งฟุตบาทที่เห็นทั่วๆไปก็จะมีทางขึ้นทางลง พื้นเป็นอิฐบ้าง มีเศษหินทรายบ้างนิดๆหน่อยๆ (ผมคงปั่นสลับบางช่วงลงถนนบางช่วงบนฟุตบาทน่ะครับ)
2.ปั่นบนพื้นคอนกรีตซึ่งอาจจะไม่ได้สะอาดเรียบเหมือนพื้นลาดยางซะทีเดียว ขึ้นลูกระนาดบ้าง เช่น ถนนหมู่บ้าน หรือ ตามที่อื่นๆเช่น บางกระเจ้า พุทธมณฑล สนามเขียว สวนรถไฟ เป็นต้น
3.Merida กับ Trek ผมจะเลือกยี่ห้อไหนดีครับ
4.ยางในของล้อแต่ละขนาดที่กล่าวมานี้ มันใช้แบบเดียวกันรึป่าวครับ มันต่างกันแค่ยางนอกใช่ไหม อันนี้ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องยางในเลย (พอดีอาจจะต้องหาซื้อยางในสำรองเผื่อไว้บ้าง)

หลักๆผมก็จะใช้ไปปั่นออกกำลังกายตามแหล่งต่างๆบ้าง ปั่นเล่นในกรุงเทพฯบ้าง คงไม่ได้ไปลุยขึ้นเขาน่ะครับ ก็เลยอยากได้ไฮบริดแบบไม่มีโช๊ค ล้อ 700x32C จะได้พอมีความเร็วนิดนึงครับ แต่ถ้ามันปั่นไม่ไหวหรือไม่ควรก็ไม่กล้าซื้อเหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่