[CR] [review chaingmai]*รวมร้านกาแฟเชียงใหม่ Part1 - 2015

สวัสดีคะ เราอยากมาแชร์การไปร้านกาแฟของเรามานานแล้ว แต่ก็ยังไม่มีโอกาสสักที วันนี้พอมีเวลาว่างๆเลยจะมาแชร์กันสักหน่อย นี้เป็นกระทู้แรก ผิดพลาดประการใดติชมกันได้นะคะ

เราเป็นคนนึงที่ชอบไปร้านกาแฟมากกกกกกก ซึ่งเราก็ไปตะลอนอยู่ในเชียงใหม่ หรืออาจเพราะอยู่มาก่อน และอยากจะอยู่ ทำให้ติดใจที่เชียงใหม่ที่สุดและเท่าที่ทุกคนทราบมาคือ ร้านกาแฟเชียงใหม่มีเยอะมากสุดๆ ร้านก็สวยๆทั้งนั้น ซึ่งก็ไม่แปลกใจ ที่ใครๆก็อยากไป หรือมีแต่คนอยากมา งั้นเรามาเริ่มกันเลยคะ รีวิวอันนี้เป็นช่วงที่เราผมยาวนะ แล้วเราเริ่มจากที่อยู่ในโนโทรศัพท์ช่วงแรกๆนะคะ

1.BAKING MANIA
ที่ตั้ง : นิมมาน ซอย 13 (อยู่ด้านหน้าโรงแรม The Artel Nimman ซอย 13) สุเทพ , เมืองเชียงใหม่ , เชียงใหม่ 50200
เป็นร้านที่อยู่ในตัวโรงแรม ซึ่งมันน่ารักมาก เชื่อว่าหลายคนตั้งใจมาที่นี้เพื่อถ่ายสไลด์อุโมงค์ กับหน้าต่าง 555555
แต่เหมือนร้านจะปิดไปละนะ คงเหลือไว้แต่โรงแรมคะ

เค้กและเครื่องดื่มเยอะมากแถมอร่อยอีก น่าเสียดาย ยังไงก็ขอให้ร้านกลับมาเปิดอีกครั้งนะคะ

2.Woo Cafe Art Gallery .
ที่ตั้ง : Woo - Cafe . Art Gallery . Lifestyle Shop.loc.vcf หนองป่าครั่ง , เมืองเชียงใหม่ , เชียงใหม่ 50000
เวลาเปิด :10.00-20.00น. (แต่อาจะขยายเวลาเปิดร้านให้ดึกขึ้น เพราะทางร้านจะมีเมนูไวน์เข้ามาจำหน่ายเพิ่มเติมสำหรับลูกค้าที่อยากมานั่งชิลล์ยามค่ำคืนค่ะ)
ราคา : 60 ขึ้นไป
เป็นร้านที่เครื่องดื่มขขม จะค่อนข้างราคาสูงหน่อย แต่รสชาติอร่อย ข้างบนเป็นแกลอรี่ ไว้ชมและถ่ายภาพได้
ร้านกว้างพอสมควรเลยคะ มีทั้ง openair & non openair ด้วยคะ

เค้กจะอยู่ที่ประมาณ 120 บาท ส่วนเครื่องดื่มช็อคโกแลตเย็น และชาเขียว ราคา 90 บาทคะ
ที่ร้าน Woo Cafe จะมีดอกไม้ และ ต้นไม้ตกแต่งในร้านเยอะมากๆคะ เฟอร์นิเจอร์ก็จะใช้เป็นไม้ซะส่วนใหญ่

บริเวณที่นั่งโซนด้านนอก ก็เย็นสบายเพราะมีต้นไม้ต้นประดับเยอะพอสมควร

3.Rustic & Blue - Handgrown Produce & Artisan Food
ที่ตั้ง : ถนนนิมมานเหมินทร์ ซอย 7 (เข้ามาประมาณ 80 เมตร ร้านอยู่ขวามือ ตรงข้ามมิโซเน่) สุเทพ , เมืองเชียงใหม่ , เชียงใหม่ 50200
เวลาเปิดร้าน อ.-ศ: 8:30-17:00  ส.-อา.:8:30-22:00  
ราคาชา อาหาร เครื่องดื่ม ขนม อยู่ระหว่าง 55 - 120 บาทโดยประมาณคะ
เห็นมี ชาผสมดอกไม้ สมุนไพร ผลไม้ มีชาแบบมีที่มีและไม่มีกาเฟอีน มีให้เลือกมากถึง 40 ชนิดด้วย

แต่เราไม่ชอบกินชา เลยสั่งช็อคโกแลต กับ ชาเขียวมาคะ

วันที่ไปนั่งข้างนอกคะ เพราะไม่มีคน ไปกันสามคน เลยอยากจะเสียงดังกันหน่อย 5555555
แต่จริงๆแล้ว อยากถ่ายรูปมากกว่าคะ เพราะมีอะไรให้ถ่ายเยอะมาก แต่โอกาสค่อนข้างร้อนนเลย เพราะไปตอนเที่ยงๆบ่ายๆคะ

ถ้าดูจากรูปแล้ว ร้านจะมีอุปกรณ์สิ่งของให้เราถ่ายกันเยอะเลย

4.THE BARN : EATERY DESIGN      
ที่ตั้ง : อยู่ในซอยไก่ทอด CMU ตรงข้ามร้านยาคณะเภสัช ถนนศรีวิชัย ซอย 5 สุเทพ , เมืองเชียงใหม่ , เชียงใหม่ 50000
เวลาเปิดปิด : ทุกวัน : 10:00 - 01:00 (หรืออาจจะดึกกว่านี้คะ)
ราคา : เริ้มต้นที่ 40 บาทขึ้นไป (โดยประมาณ)

ไปช่วงสายๆ ถ่ายรูปจะโอเคเลยคะ แสงสีดีหมด

พี่บาริสต้าเป็นกันเองมาก

ร้านนี้จะมีช็อปของเค้าเองด้วยนะ ทั้งเสื้อ กระเป๋า สมุดไดอารี่ต่างๆ

ร้านถูกตกแต่งแบบง่ายๆค่ะ มีของตกแต่งเยอะ แต่ดูไม่ค่อยรก

ร้านจะมาในรูปแบบของโรงเก็บของสีขรึม สไตล์สแกนดิเนเวียน เป็นความเรียบง่ายที่หล่อหลอมเอาไลฟ์สไตล์ของความเป็นเชียงใหม่
ได้เป็นอย่างดีเลยนะคะ เท่าๆที่อ่านมา แต่ถ้าพูดถึงที่นี้เค้ามีครบทุกอย่างนะคะ อาหารก็ยังมี  มีห้องประชุมด้วย อาหารเครื่องดื่มถือว่าดีมากเลยคะไม่แปลกใจที่คนจะนิยมชมชอบร้านนี้เป็นกันมากแต่ร้านนี้มากลางๆกุมภา ซึ่งเป็นช่วงที่ได้รับกระแสนิยมพอดืบพอดีเลย5555555 แล้วก็ตอนกลางคืนก็ยังเป็นบาร์ให้คอดื่มได้มาสร้างสรรค์กันอีกด้วย ไว้รีวิว part.2 จะนำมาแชร์นะคะ

ขอบคุณสำหรับการรับชมคะ

แล้วก็ขอแจ้งนะคะ สำหรับที่มีรูปใครเข้ามาเกี่ยวข้องเมื่อก่อนเคยรู้จักคะ แต่ตอนนี้ไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องกันแล้ว  เลยขออนุญาตนะคะ ตั้งใจจะให้คนเห็นรีวิวร้านคะ ไม่ได้จงใจที่จะทำให้เกิดความทรงจำ หรือความเสียหายใดๆ เพื่อความบันเทิงแก่สาธารณะชนแค่นั้นแหละคะ ขอบคุณคะ
ขอขอบคุณข้อมูลบางอย่างจาก wongnai และก็ reviewchiangmai คะ ขอบคุณคะ

ชื่อสินค้า:   ร้านกาแฟ เชียงใหม่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่