สิ้นเดือนกับปลายเดือน ต่างกันตรงไหน

* กระทู้นี้สามารถใช้งานได้เฉพาะผู้ที่มี Link นี้เท่านั้นค่ะ
การสนทนาทางโทรศัพท์ระหว่าง จนท. กับ ลจ
จนท = สวัสดีครับ ฝ่ายปย. ครับ ติดต่อเรื่องไรครับ
ลจ = คับ พอดีผมยื่นเรื่องตั้งแต่เดือน กค. 58 จนท.บอกว่าเงินจะเข้า ปลายเดือนครับ ไม่เห็นเข้าเลย
จนท = คุณยื่นเรื่อง กค.58 เงินจะเข้าสิ้นเดือน กย.58 นะครับ ต้องรอสิ้นเดือนก่อนนะครับ ตอนนี้พึ่ง 22 กย. เอง
ลจ= อ้าวแล้วตกลงเงินจะเข้า สิ้นเดือน หรือปลายเดือนคับ ไหน จนท.บอกว่าจะเข้า ปลายเดือน แล้วทำไมคุณบอกว่าจะเข้า สิ้นเดือน ตกลงจะเข้าตอนไหนครับ
จนท= งง. ตกลง สิ้นเดือน กับปลายเดือน  มันคือความหมายเดียวกัน หรือแตกต่างกัน  ก็เลยถามกลับ ลจ.ว่า แล้วมันแตกต่างกันยังไงครับ
ลจ= ปลายเดือน คือ 28  สิ้นเดือน คือ 30

ช่วยหน่อยครับว่าตกลง สิ้นเดือน กับ ปลายเดือนต่างกัน หรือเหมือนกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่