จากคลิปที่เป็นข่าว..อยากถามว่าอาการช็อคของพ่อกับแม่เกิดจาก???

คนที่เกิดอาการช็อคจะเป็นแบบนั้นทุกคนหรือเปล่าครับ แล้วเกิดจากสาเหตุใดครับ เข้าใจว่าเสียใจสุดขีด แล้วจากนั้นส่งผลอะไรต่อมาจนทำให้ร่างกายเป็นแบบนั้นครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ระบบประสาทซิมพาเทติกและพาราซิมพาเทติกทำงาน
ทำให้ไม่สามารถควบคุมร่างกายได้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
อาการแบบนี้  เกิดจากการทำงานที่เรียกว่า Over stimulated  ของระบบประสาทครับ

เมื่อเรารู้สึกกระทบกระเทือนจิตใจรุนแรง  เช่น  เห็นคนรักมีชู้แบบคาตา  พ่อแม่ลูกเมียเสียชีวิตไปต่อหน้าต่อตา
สมองในส่วน anterior cingulate cortex จะเร่งการทำงานของ vagus nerve ครับ ... ซึ่ง vagus nerve นี้
จะเชื่อมต่อและควบคุมโดยตรงกับส่วนคอ หน้าอก และท้อง และการกระตุ้นของสมองต่อ vagus nerve นี้
จะส่งผลแบบ  physical  คือส่งผลให้มีอาการที่ปรากฏขึ้นจริงกับร่างกายส่วนคอ หน้าอก และท้อง
คือจะรู้สึกแปลบ ๆ หน่วง ๆ แน่น ๆ โหวง ๆ บริเวณหน้าอก โดยมีอาการจุกเป็นก้อนที่คอ กินอะไรไม่ลง เบื่ออาหาร  ใจสั่น
และยังส่งผลให้มีการ stimulated  กับอวัยวะที่ช่องท้อง ทำให้เบื่ออาหาร คลื่นใส้ ปวดท้อง

อาการกลุ่มนี้ จะหนักมากขึ้นเมื่อเผชิญเหตุการณ์รุนแรงสุดขีด  เช่น  คนที่เรารักตายไปต่อหน้าต่อตา (เช่นในคลิปนี้)
จะทำให้เกิดการ over stimulated ที่  vagus nerve จนร่างกายทำงานผิดปกติ  เช่น  ขายืนไม่ไหว  แขนอ่อนแรง  อาเจียน  หน้ามืดเป็นลม
อย่างในคลิปนี้  ผมว่ามันที่สุดของมนุษย์ที่จะทนทานได้แล้วครับ  จะเห็นว่าทั้งพ่อ และ แม่  ของผู้ตายจะมีอาการเหมือนกัน  คือ
ทรงตัวไม่ไหวต้องล้มลงนอน  เดินไม่ได้ชั่วขณะหนึ่ง
ความคิดเห็นที่ 18
คนเป็นพ่อผมว่า เค้าไม่ใช่คนดีมีเหตผลอะไรเลยนะ อาจจะเป็นคนต้นเรื่องของการทะเลาะกันก็ได้
ตอนที่ภาพกล้องงจรปิดยังไม่ออกมา ให้การว่า ลูกวิ่งไปหยิบปืนเอามายิงด้วยตัวเอง
แต่ในคลิปกับตรงกันข้ามกับที่ให้การ  ขนาดว่าลูกตัวเองเค้าตายไปแล้ว
ยังปกป้องตัวเอง โบ้ยความผิดไปที่ลูก ว่าลูกเป็นคนหยิบปืน  

ในเหตการณ์นี้คนที่ผมสงสาร คือ แม่และผู้เสียชีวิต ส่วนพ่อ ผมสมเพชมากกว่าจะสงสาร
และจากคลิป พ่อหยิบปืนออกมาแล้วชักปืนเพื่อให้พร้อมสำหรับยิง(ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
แต่คนแม่กลับไม่แสดงท่าทีว่าตกใจ หรือ กลัว ทำให้ผมคิดว่าคนพ่อทำพฤติกรรมแบบนี้ บ่อยครั้ง จนเป็นพฤติกรรมปกติ
ผมจึงคิดว่า คนพ่อ น่าจะมีพฤติกรรมที่รุนแรง ไม่ใช้เหตผลในการพูดคุย ไม่แปลกที่จะเกิดเหตหารณ์สะเทือนขวัญแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่