เงินมัดจำค่าห้อง

เรื่องมีอยู่ว่า เราจะออกจากหอต้นเดือนหน้าค่ะ แล้วทีนี้เจ้าของหอ ให้จ่ายค่าเช่าของเดือนหน้า (จ่ายก่อนอยู่ค่ะ) ไม่งั้นจะไม่ได้เงินประกันคืน คือจะออกจากหอวันไหนก็ได้แต่ต้องจ่ายค่าเช่าของเดือนหน้า ด้วยข้อสัญญาที่ว่าต้องแจ้งย้ายล่วงหน้า 1 เดือนค่ะ ประเด็นคือ เงินประกัน เจ้าของหอแจ้งว่าจะมีหักค่าทำความสะอาด 500 บาท แล้วก็ค่าน้ำค่าไฟที่ค้างอยู่จากวันที่ตัดยอดวันสุดท้าย ซึ่งเราคิดว่าอันนี้คงไม่เกิน 100 บาท ซึ่งที่กล่าวมานี้ตามสัญญาไม่ได้ระบุไว้ แต่เราไม่ติดใจอะไรค่ะ ที่เรากลัวคือกลัวเขาหักค่าผนังเปื้อน(เพื่อนที่เคยย้ายบอกมา) แล้วก็ยาแนวตรงอ่างล้างหน้าหลุด ซึ่งผนังห้องเราดูแลรักษาอย่างดีไม่มีรอยเปื้อนค่ะ อยากถามว่า ถ้าเขาหักขึ้นมาจริงๆ (ซึ่งความจริงแล้วมันไม่มีรอยเปื้อน) เราสามารถทำอย่างไรได้บ้างคะ เราคิดว่าจะถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานก่อนย้าย หรือมีวิธีป้องกันปัญหานี้ได้อย่างไรคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่