เงินปากผีของพ่อผมเอง สามารถเก็บไว้ติดตัวเพื่อระลึกถึงท่านได้มั้ยครับ จะเป็นเรื่องไม่ดีหรือป่าวครับ

กระทู้คำถาม
พ่อผมเสียเมื่อไม่นานมานี้ วันเขียนกระทู้นี้เป็นวันที่ 6 หลังจากท่านเสียชีวิต ผมอายุ 20 ปี ยังไม่มีโอกาสได้ตอบแทนพระคุณหรือเลี้ยงดูท่านเลย ผมทำได้เพียงบวชหน้าไฟคืนเดียว และต่อนี้ไปผมต้องสู้ต่อไปอีกหลายเท่า เพราะเหลือแค่น้องกับแม่และคุณตาที่ผมต้องดูแลและตอบแทนพระคุณ พ่อของผมอยากให้ผมเรียนให้จบ ป.ตรี และบอกอยู่เสมอๆว่าให้จบมาเลี้ยงดูน้องกับแม่ได้ ซึ่งตอนนี้ผมอยู่ปี 2 แล้วครับ แล้วแกก็มาเสียก่อน ซึ่งเวลาวันหยุดหรือว่างหลายๆวัน ผมชอบหาจ้อบเล็กๆทำ (ผมเป็น MC + เรียนไปด้วยครับ) ผมอยากรู้ว่าการที่ผมเก็บเงินปากผีติดไว้กับตัวเองหรือกระเป๋าตังค์ไว้เพื่อระลึกถึงท่าน เพื่อเป็นกำลังใจในการเรียน การทำงาน การใช้ชีวิตในแต่ละวันในเมืองใหญ่ จะมีผลดีหรือไม่ดีอะไรหรือเปล่าครับ เพราะทางผู้ใหญ่เขาให้ผมเก็บไว้ แต่ผมก็ไม่แน่ใจ กลัวว่าท่านจะมีห่วงหรือไม่สามารถไปสู่พบภูมิที่ดีได้ ใครพอมีความรู้เรื่องนี้ รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

ปล. จริงๆผมว่าจะเขียนถามยาวหลายอัน แต่ไว้วันหลังผมจะมาเล่าและถามในสิ่งที่ผมอยากรู้อีกนะครับ วันนี้เอาแค่เรื่องนี้ก่อนเพราะผมไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ ขอบคุณทุกคนที่สละเวลามาอ่านมาตอบนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่