โรควัณโรค จากเรื่อง The Wind Rises มีคำถามครับ รบกวนผู้รู้หน่อย

สมัยก่อนรักษามิได้ (ในหนังเป้นช่วงสงครามโรคครั้งที่สอง นางเอกติดโรคนี้จากแม่ ลูกคนรวย) พอไอเป็นเลือด ทำไมต้องจับไปรักษาที่สถานบำบัดกลางป่า ให้นอนในถุงนอนนอกตึก ห่มผ้าหนาๆ ทั้งๆที่เป็นหน้าหนาว หิมะตก อากาศจัดครับ งง มันจะช่วยรักษาหรือบรรเทาอาการยังไง (sanatorium ใช้เรียกสถานที่รักษาสมัยก่อนแบบในหนัง)

ปล ปัจจุบัน รักษาได้แล้วใช่มั๊ยครับโรคนี้

ขอบพระคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่