ปรกติS Class คันละ 6 ล้านมีปัญหาจุกจิกอย่างนี้ไหมคะ?

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพันทิพ มีเรื่องจะขอคำแนะนำค่ะ
ไม่มีสมาชิกเอง เลยต้องขอยืม log in เพื่อนนะคะ
เริ่มเลย คือ เมื่อต้นปีที่ผ่านมา ซื้อ Mercedes Benz S300 Class Diesel Hybrid นะคะ
แต่ถ้าออกรถก่อนสิ้นปีจะได้ประกันภัย1ปี ก็เลยออกรถวันสุดท้ายของสิ้นปี57 ซื้อที่ดีลเลอร์แถวพัฒนาการค่ะ
ต่อมาวันที่ 23 มีนา ใช้รถมายังไม่ถึงพันกิโล  ก็มีไฟรูปเครื่องขึ้นโชว์ ทางศุนย์แจ้งว่าเปลี่ยนอะไหล่ให้ 1 ชิ้น ชื่อ knock censor อะไรเนี่ยแหละค่ะ
ต่อมา วันที่ 6 พค ไฟรูปแบตเตอรี่ขึ้นอีก(แบตธรรมดาไม่ใช่แบตHybrid) ทางศูนย์ก็เปลี่ยนแบตเตอรี่ให้ใหม่ค่ะ
ต่อมา 3 สค แอร์มีกลิ่นเปรี้ยวๆค่ะ ทางศูนย์อ้างว่า เราไม่ได้เปิดระบบโอโซนในรถ ก็เลยเปิดให้แล้วปรับระบบน้ำหอมไปที่สูงสุดค่ะ
เราเอารถกลับมาใช้ ก็ไม่หายนะคะ คือจอดไว้จะมีกลิ่น แต่พอขับกลิ่นก็จะจางลง เป็นแบบนี้จนเกือบปลายเดือนก็เอาเข้าไปอีกรอบ คราวนี้ทางศูนย์ยอมรับว่า กรองแอร์เสื่อม แล้วบอกว่าอาจจะเป็นเพราะเราใช้รถน้อยเกินไป คือ8เดือนใช้ไปแค่ 4000 กิโลค่ะ แต่มันไม่น่าเกี่ยวกันใช่ไหม
ทางศูนย์แนะนำใหเปลี่ยนกรองแอร์ค่ะ แต่มันไม่ได้อยู่ในประกัน ต้องออกค่าใช้จ่ายเอง ประมาณ 7พันกว่าบาท
อยากปรึกษาว่าเหตุการณ์แบบนี้ทำอย่างไรต่อดีคือ เพราะต่อให้ศูนย์ซ่อมให้ฟรี แต่จากที่ผ่านมันคันนี้มีสิทธิจะเป็นอะไรได้อีกและประกันหลายอย่างก็จะใกล้หมดไป(ค่ายนี้ให้น้อยกว่าค่ายคู่แข่งเยอะ) คือถ้าขับไป ปีสองปีแล้วมีอะไรพังก็คงเฉยๆนะขึ้นกับการใช้งานของซื้อมาก็ต้องพังตามกาลเวลา บอกตรงๆหงุดหงิดและกังวลใจมากว่าจะเกิดอะไรขึ้นอีกไหมเพราะเข้าใจว่าอันนี้ไม่ธรรมดา อยากปรึกษาว่าเพื่อนๆในพันทิพย์ว่า ถ้าเป็นคุณ จะทำอย่างไรบ้าง?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่