.PSB และ .PSD มันต่างกันยังไงครับ ?

นั่งกินปลาท่องโก๋ไปและทำ Photoshop ไปมานานหลายปีแต่ไม่เคยเคยสงสัย วันนี้เริ่มเอะใจและสงสัยแล้วครับ

คือวันนี้ผมก็ทำงานไปปกติแหละ(แน่นอนว่าโต้รุ่ง) ผมกดเปลี่ยนเลเยอร์ปกติให้เป็น Smart Objects เพื่อที่จะใช้

Filter ได้ง่ายขึ้น แล้วก็ดับเบิลคลิกเข้าไปเพื่อแก้ใขอะไรมันนิดหน่อย แล้วก็เห็นว่านามสกุลไฟล์ด้านบนเป็น .psb

(ที่ผ่านมาไม่ค่อยสักเกตุเพราะ b กับ d มันคล้ายกันเนี่ยแหละ 555555 )

ค้นหากูเกิลเป็นภาษาไทยแล้วไม่เจออะไรที่ให้คำตอบได้เลย (พันทิปก็ไม่เจอ ) เม่าเหม่อ

ลองค้นเป็นอังกฤษก็เจอนะ แต่ไม่รู้ว่าอ่านมาถูกไหม

เขาบอกว่า

PSD บันทึกได้ไม่เจอ 4GB แต่ PSB สามารถบันทึกเกินนั้นได้ (แต่บางเว็บบอกว่า 2GB นะ ... งงเลย)
PSB ขนาดภาพสูงสุดอยู่ที่ 300,000 px ขณะที่ PSD อยู่ที่ 30,000

งงๆตรง 4GB กับ 2GB นี่สิ (ไม่เคยืทำงานอะไรเกิน 1.5GB ซักทีครับ .... )

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ใครตอบดีมารับรางวัลเป็นปลาท่องโก๋กับน้ำเต้าหู้กับผมได้เลย
(ล้อเล่น อิอิย์)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่