ผมแค่ขอรับคำปรึกษาจากทนาย ก็เลยถามค่าใช้จ่าย

ผมแค่ขอรับคำปรึกษาจากทนาย ก็เลยถามค่าใช้จ่าย

ทางด้านทนายก็บอกมาว่าค่าใช้จ่ายประมาณ 2,000-3,000 บาท

ผมนี่ก็อึ้ง คือ... แบบว่าผมไม่ได้นัดเจอนอกสถานที่กะทนายนะครับ

ผมไปถึงที่ทำงานเขาเลย แต่เบื้องต้น เขาคิดราคาอย่างที่บอกข้างต้น

สำหรับผม ผมว่ามันแพงไปนะครับ แค่ไปปรึกษาหาแนวทางเฉย

(คือผมก็ไม่ได้คิดว่ามันจะฟรีหรอกนะครับ ถึงในเวปจะบอกว่า ปรึกษาฟรีก็ตาม)

แต่ด้วยความที่ผมก็เป็นคนทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน ก่อนที่จะไปหาทนาย หรือจะทำอะไรก็ตาม แน่นอนอาจจะต้องมีค่าใช้จ่ายเป็นแน่

เอาเป็นว่าผมเคยอ่านในกระทู้ Pantip เรื่องค่าจ่ายใช้จ่ายทนาย

กรณีนั้นผมอ่านตรงที่ว่าเรียกทนายมาปรึกษานอกสถานที่ พอปรึกษาเสร็จทนายก็เรียกเก็บ 500 บาท ไอ้คนขอคำปรึกษา ก็พูดว่า "นึกว่าปรึกษาฟรี"

อันนี้จัดได้ว่าเป็นค่าเสียเวลาบวกค่าเดินทางที่ทนายพึ่งจะได้นะและก็ไม่แพงจนเกินไป

แต่กรณีผมนี่ซิ ไปถึงที่ทำงานเขาเลย กลับมีค่าใช้จ่าย สองพันถึงสามพันบาท

พี่ใน Pantip พอจะทราบไหมครับว่า ค่าใช้จ่ายกรณีเราไปขอรับการปรึกษาทนายถึงที่สำนักงานมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ (ไม่เคยคิดว่าฟรี ถึงแม้จะโฆษณาว่าฟรีก็ตาม)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่