เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ค่า Tm ,Tg และค่า Tc มีผลต่อการเกิดพอลิเมอร์โฟมยังไงหรอ?คะ

เท่าที่ทราบคือ ค่า Tm คือ อุณหภูมิการหลอมละลายของพอลิเมอร์จากของแข็งกลายเป็นของเหลว เราสามารถนำค่าตรงนี้ไปใช้เพื่อดูว่าเราจะทำพอลิเมอร์นี้ไปผ่านกระบวนการอะไรในการแปลรูป
ส่วนค่า Tg คือ อุณหภูมิที่พอลิเมอร์เกิดการเปลี่ยนสถานะจากของแข็งกลายเป็นสถานะคล้ายยางคือสามารถเปลี่ยนรูปร่างได้มีความยืดหยุ่น
ค่า Tc คือการเกิดผลึกของพอลิเมอร์จาก ของเหลวหรือพอลิเมอร์สถานะยางกลับเป็นสถานเดิมคือของแข็งคล้ายแก้วใช่ไหมคะ

แล้วทีนี้สงสัยว่า ถ้านำค่าพวกนี้ไปใช้ในการเกิดโฟม
1.อุณหภูมิการเกิดผลึกจะส่งผลยังไงต่อโฟมบ้าง
2.ค่า Tg และ Tm มีผลอย่างไรต่อเนื้อโฟม

พลาสติกที่จะนำมาขึ้นโฟมคือพลาสติก polyester ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่