@@@ >>>เมี่ยงคำสูตรโบราณ อาหารว่างแบบไทยๆ <<< @@@

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกท่าน  วันนี้นัทมีอาหารว่างแบบไทยๆมานำเสนอ นั้นคือเมี่ยงคำนั้นเองค่ะ เมี่ยงคำมีส่วนผสมที่ทำยากอยู่ 2 อย่างคือ 1. น้ำเมี่ยง  2.มะพร้าวคั่ว(คือใช้เวลานานค่ะ)ไปลงมือทำกันเลยคร่า
ส่วนผสมน้ำเมี่ยงคำ
1.ข่าคั่ว 10 กรัม(ตำให้ละเอียด)
2.ตะไคร้คั่ว 10กรัม(ตำให้ละเอียด)
3.กะปิ 2 ช้อนชา
4.กุ้งแห้งตำละเอียด 60 กรัม(เอากุ้งแช่น้ำแล้วค่อยนำมาตำเพราะกุ้งจะได้ไม่เค็มมาก)
5.ถั่วลิสงคั่วแล้วนำไปตำให้ละเอียด 50 กรัม
6.มะพร้าวคั่วตำละเอียด 50 กรัม
7.น้ำตาลปิ๊บ 350 กรัม(ถ้าเป็นน้ำตาลโตนดจะอร่อยมากค่ะ)
9.น้ำเปล่า 600 มล.

เตรียมมะพร้าวแก่ค่ะ

จากนั้นนำมะพร้าวมาปอกเปลือกหรือจะไม่ปอกก้ได้แล้วแต่ชอบค่ะ  ขั้นตอนนี้ถ้าเป็นสมัยโบราณหญิงใดที่หั่นมะพร้าวแล้วเส้นเท่ากัน ผู้หญิงท่านนั้นจัดว่าฝีมือการครัวดี แต่นัทหั่นไม่ค่อยเท่ากันหรอกค่ะ ใหญ่บ้างเล็กบ้าง อิอิ

จากนั้นนำไปตากแดดพอหมาดและนำไปคั่ว ด้วยกะทะ หรืออบ ตามชอบ ส่วนนัทนำไปคั่วด้วยเครื่องค่ะ

ต่อมาเรามาเตรียมส่วนผสมในการทำน้ำเมี่ยงคำกันค่ะ  เตรียม ข่า ตะไคร้ มะพร้าวคั่ว กุ้งแห้ง ถั่งลิสงคั่ว

นำน้ำตาลปิ๊บ และน้ำตาลใส่ภาชนะ แล้วเปิดไฟเคี่ยวซักพักแล้วใส่กะปิค่ะ

เมื่อน้ำตาลเคี่ยวจนเหนียวแล้ว ให้ใส่ ข่าและคะไคร้ (ที่เราไปคั่วและตำจนละเอียด)ลงไปค่ะ

จากนั้นใส่มะพร้าวคั่ว (ที่เราตำละเอียด)ลงไป

ใส่กุ้งแห้ง(ที่เราตำละเอียด)ลงไป

สุดท้ายใส่ถั่งลิสงคั่ว(ที่เราตำละเอียด)ลงไป เคี่ยวซักพักดูว่าเหนียวแล้วก็ปิดไฟค่ะ

จากนั้นเราก็นำเครื่องต่างๆลงภาชนะ

เครื่องเมื่องคำก็จะประกอบด้วย หัวหอมแดงหั่นเป็นชิ้น

ขิงหั่นเป็นชิ้น

พริกขี้หนูเสิร์ฟทั้งก้าน (ใครชอบก้านทานได้เลย ใครไม่ชอบก็เด็ดออก)หรือจะหั่นเป็นชิ้นเล็กก็ได้ค่ะ พริกของนัทไม่เผ็ดมากสามารถทานทั้งเม็ดได้เลยค่ะ

มะนาวหั่นเป็นชิ้น

มะพร้าวคั่ว

ถั่วลิสงคั่ว,ถั่วอัลมอล,เม็ดมะม่วงหิมพานต์ ตามชอบ

กุ้งแห้ง

ส่วนผักที่ทานกับเมี่ยงคำก็จะมี ใบชะพลู  ใบคะน้า  ใบทองหลาง(วันนี้ไม่มีค่ะ)

ซักคำไหมค่ะ

ขอจบการทำเมี่ยงคำไว้เพียงแค่นี้

สวัสดีค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่