+++ คนภาคใต้ ส่วนมากทำอาชีพอะไรครับ ถึงได้มีฐานะโดยเฉลี่ยดีกว่า ภาคอื่นๆ เป็นรองแค่กรุงเทพฯ และพื้นที่ตอนพิเศษ ???

คนภาคใต้ ส่วนมากทำอาชีพอะไรครับ ถึงได้มีฐานะโดยเฉลี่ยดีกว่า ภาคอื่นๆ เป็นรองแค่กรุงเทพฯ และพื้นที่ตอนพิเศษ (น่าจะหมายถึง กรุงเทพฯ และจังหวัดปริมณฑลที่ติดกรุงเทพฯ พวก ปทุมธานี , นนทบุรี และสมุทรปราการ)

จากกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/32911853

เรียบเรียงโดย  TerraBKK.com
เรื่องของรายได้ ใครๆก็อยากรู้ว่า จังหวัดใดมีระดับรายได้เฉลี่ยสูงสุดในภาค หรือจังหวัดใดมีอัตราเติบโต
ของรายได้เฉลี่ยสูงสุดในภาคนั้นๆ TerraBKK Research ได้ข้อมูลน่าสนใจเกี่ยวกับรายได้เฉลี่ยต่อเดือน
ต่อครัวเรือนของคนไทย จากสำนักงานสถิติแห่งชาติ ทั้งระดับภาคและจังหวัด ซึ่งระดับภาคจะแบ่งเป็น
5 ภาคหลัก โดยภาคที่มี รายได้เฉลี่ยเดือนต่อครัวเรือนปี 56 สูงสุด คือ พื้นที่ตอนพิเศษ 43,058 บาท/เดือน
รองลงมา ได้แก่ ภาคใต้ 27,504 บาท/เดือน , ภาคกลาง 26,114 บาท/เดือน ,ภาคเหนือ 19,267 บาท/เดือน
และ ลำดับท้ายสุดเป็น ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 19,181 บาท/เดือน รายละเอียด ดังนี้

จะเห็นจากกราฟได้ว่า จังหวัดทางภาคใต้ รายได้โดยเฉลี่ยจะสูงกว่า ภาคอื่นๆโดยส่วนมาก จะอยู่บนๆกันทั้งนั้น ส่วนภาคอีสาน และเหนือกลับอยู่รั้งท้ายทั้งนั้น ไม่รู้ว่า มันเกี่ยวกับ จังหวัดที่ใกล้ทะเล มันมีโอกาสสร้างรายได้ ได้มากกว่าจังหวัดที่อยู่ห่างไกลทะเลด้วยมั้ยครับ รายได้จากทะเล ผมไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง นอกจากประมง ก๊าซธรมชาติ และท่องเที่ยว แล้วสร้างรายได้มหาศาลให้ประชากรรึป่าว แล้วการที่ภาคใต้อยู่ติดมาเลเซียซึ่งมีความเจริญกว่า ภาคเหนือที่ติดพม่า ลาว และภาคอีสานที่ติดลาว กัมพูชา มีความเกี่ยวข้องอะไรอย่างมีนัยยะ มั้ยครับ ขอบคุณครับ นานาขอบคุณ

ปล เพื่อนผมที่มาจาก ภาคใต้ ก็มีเงินกันทั้งนั้นจริงๆ แทบไม่มีใครต้องปากกัดตีนถีบเลย และอาชีพที่เกี่ยวกับขายบริการทาง... ซึ่งถ้าคนที่ไม่ขัดสนทางการเงินจริงๆ เค้าจะไม่ทำกัน ส่วนมากก็เป็นสาวจาก ภาคอีสาน และเหนือเป็นส่วนมากด้วย หาสาวภาคใต้แทบไม่เจอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่