เลือกคณะ...มหาลัยไหนดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่ชั้นม.6คะ แต่ก็ยังไม่รู้จะเข้าคณะ...ที่มหาลัยไหนดี ถึงแม้บางคนจะบอกว่า"มันขึ้นอยู่กับตัว ไม่เกี่ยวกับสถาบัน หรือ เวลาบริษัทรับสมัครทำงานเขาจะดูที่คนมากกว่าสถาบัน"เป็นต้น แต่ถ้าเลือกได้ใครๆก็อยากเข้ามหาลัยที่เด่นในด้านนั้นมากกว่าใช่ไหมคะ เพราะทั้งหลักสูตร โอกาส การเรียนการสอนก็อาจจะดีกว่า เครดิตดีกว่า เข้มข้นกว่าด้วย(แต่ไม่ได้หมายถึงมหาลัยอื่นไม่ดีนะคะ เพียงแค่ต้องการมหาลัยที่มีชื่อเสียงในด้านนั้นมากกว่า) เพราะฉะนั้นหนูอยากให้พี่ๆช่วยบอกหนูหน่อยคะว่าหนูควรเลือกเข้าคณะ...ที่มหาลัยไหนดี? แต่ขอเป็นภายในกรุงเทพหรือจังหวัดที่ใกล้กรุงเทพเท่านั้นนะคะ ซึ่งคณะที่หนูอยากเข้าก็คือ
1.เอกญี่ปุ่น
2.จีนธุรกิจ หรือ จีนธุรรกิจระหว่างประเทศ
3.บริหารธุรกิจ
4.หลักสูตรนานาชาติ (ไม่เน้นคณะหรือสาขาวิชา โดยส่วนตัวแล้วหนูไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย มีความรู้แค่ระดับประถม แต่เพราะปัจจุบันอังกฤษสำคัญมาก ก็เลยอยากเรียนเพราะอยากเก่งอังกฤษคะ แต่ก็กลัวจะเรียนหนักเกิน กลัวว่าตัวเองจะซิ่วรึเปล่า สำหรับข้อนี้ช่วยตอบเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ว่าหนูควรเรียนดีมั้ย^_^)
อ้อ ไม่เน้นว่าเป็นม.รัฐหรือเอกชนนะคะ ได้หมด
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคะ ยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่