ซื้อบ้านแล้วมีปัญหาครับ เครียด+เบื่อกันเลยครับ

กระทู้สนทนา
ผมซื้อบ้านที่หมู่บ้านแห่งหนึ่งแถวสายไหม หมู่บ้าน RK Park ครับ เป็นบ้านที่ออกแบบสวยครับ พื้นที่ใช้สอยเยอะกว่า บ้านทั่วๆ ไป ในราคาเดียวกัน ของแถมเยอะพอสมควร ขอยกตัวอย่างสิ่งที่ได้นะครับแต่ได้มาแบบแถมอย่าเรื่องมากจริงๆ แอร์บอก 2 ตัว 13000 btu แต่ได้มา 12096 btu เขาบอกปัดขึ้นครับเรียก 13000 btu เศษแบบนี้เขาปัดขึ้นกันรึครับ เครื่องของที่ให้มาก็คุณภาพ50/50 บ้านไหนดีก็รอดตัว บ้านไหนดวงตกก็แย่ไป แทงน้ำบ้านผมเบี้ยวเพราะเอาแทงห่วยๆ มาให้ครับ ขอเปลี่ยนก็ไม่ได้ นี้แค่ของแถมในบ้างชิ้นที่ยกตัวอย่างมานะครับ มาถึงการแก้ไขบ้านหรือบ้านที่ได้รับมั้ง ขอเกริ่นก่อนนะครับว่าตอนเช็คบ้านก็ให้แก้ไขพอสมควร แต่นโยบายของบริษัทเขาคือถ้าแบงค์อนุมัติมาต้องโอนภายใน 1 เดือน ไม่งั้นพนักงานโดนออกครับ (เขาบอกและขอร้องผมมา) เราไม่ใช้คนใจร้ายถ้าเขาโดนมาจริงๆ เหมือนเราตัดอาชีพและความเป็นอยู่ไปคน1คนไปเลยนะครับ ผมโอนเสร็จก็มาแก้ไขให้นะครับ แต่ช้ามาก เราพอเข้าใจแนวของคนที่โอนแล้วโดนแบบนี้ แต่ก็มาแก้นะครับ ในบางส่วน แต่ส่วนที่สำคัญจริงๆ ก็พูดอ้างนู้น นี้นั้น ไปเรื่อย ผมถามว่าที่เคยพูดกันอะ ผมไม่เคยให้ใครมาแทนบุญคุณนะ แต่เราอยากให้แบบช่วยเหลือซึ้งกันมากกว่า จนทุกวันนี้โฟรแมนคนนั้น หนีหน้าตลอด มาเจอก็พูดแล้วก็ไปไม่แก้ไข อ้างไปเรื่อยๆ จนผมทำใจแก้ไขเองบ้างในบางอย่าง จนเหลืออยู่3-4 อย่างที่เราต้องให้ช่างทำจริงๆ แต่ทุกวันนี้ก็ยังไม่มาแก้ให้จนครบ 1.บันไดที่คนละสีมีรอยดำๆ ด่างๆ สีทาไม่เท่า มีรอยราวที่บันได้ 2.ประตูห้องน้ำที่บานเก่าแตกตอนตรวจบ้าน เอาอันใหม่มามีรอยห่างกับวงกบ 1.5 เซ็น แทบจะล็อกไม่อยู่ฯลฯ คนตามงานไม่เคยถามเราก่อน มีแต่ให้เราตามๆ และก็ตามครับ ล่าสุดท่อฉีดปลวกที่หมู่บ้านทำไว้ตันครับ มาแก้โดนตอกกระเบื้องทิ้งไป1แผ่นแล้วนำกระเบื้องสีไม่ตรงมาให้ผมก็ไม่อยากว่าเพราะปลวกน่าจะสำคัญกว่า เดียวเราเอาอะไรมาวางก็ได้ แต่สุดท้ายก็ตันอีกฉีดไม่เข้า โฟรแมนคนเดิมมาแล้วทำหน้ากวนตีนใส่แล้วก็บอกว่าช่างฉีดปลวกที่จ้างมาไม่ได้คุณภาพ ต้องช่างโครงการ พอช่างโครงการมาก็ตันจริงๆ ครับ จะขอเจาะใหม่ บ้านผมจะเป็นรูเป็นโรงลิเกหมดและกระเบื้องก็คนละสี ท่อน้ำทิ้งในครัวก็ตันวิธีแก้คือทุบอีกแล้วก็บอกเหมือนเดิมว่าพี่กระเบื้องคนละสีนะ เขาถามว่ารับได้ไม จะเอารึเปล่า ผมตอบว่าถ้าเป็นบ้านคุณ ราคา2-3ล้าน คุณรับได้รึเปล่า เงียบไป ผมต้องการร้องเรียนผู้บริโภค และเตือนว่าอย่าไปซื้อหมู่บ้านนี้เลย เหมือนตาดีได้ ตาร้ายเสียแบบผม พื้นที่กว้าง รูปโฉมสวย แต่เจ็บลึกจริงๆ เรื่องราวบ้านผมมันเยอะจริงๆ ถ้าใครอ่านแล้ววนไปวนมาต้องขอโทษด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่