ปรึกษาเจ้าหนี้ที่ลูกหนี้ไม่ยอมจ่ายครับ ฟ้องหรือจ้างคนไปทวงดีครับ

เมื่อประมาณสัก 7 ปีที่แล้ว มีญาติมาขอยืมเงินครับ ตอนมายืมก็ร้องห่มร้องไห้ บอกว่าเดือดร้อนจะขอยืมเงินไปซื้อของส่งให้ลูกค้า ถ้าลูกค้าจ่ายแล้วมาจะคืนให้

แรกๆยืมไปก็คืนตรงเวลาครับ หลังๆเริ่มไม่คืน ตอนนี้ยอดรวมประมาณ 5 ล้านบาท ผมไม่เคยคิดดอกเบี้ยกับเขา บอกเขาแค่ว่าขอให้ผ่อนคืนตรงตามเวลาก็พอ ถ้าคิดดอกตอนนี้น่าจะได้ดอกเป็นล้านแล้ว พอถึงเวลาผ่อน ลูกหนี้ก็ไม่ผ่อนให้ คอยเอาเช็คมาเปลี่ยนเรื่อยๆ แล้วบอกว่าถ้าขายทรัพย์สินได้จะแบ่งมาจ่ายให้

ตอนนี้ลูกหนี้ขายทรัพย์สินแล้วแต่ก็ยังไม่ยอมจ่าย โกหกไปเรื่อยๆ ผมเริ่มหมดความอดทนแล้วครับ อยากจะฟ้อง หลักฐานที่มีก็คือสัญญากู้ยืมและเช็ค แต่พ่อแม่ไม่อยากให้ฟ้องเพราะจะดูใจร้ายกับญาติเกินไป

ผมคิดว่าจะให้คนไปทวง ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะได้คืนสักกี่บาท ผมไม่รู้ขั้นตอนการทวงแต่รู้ว่าถ้ามันรุนแรงขึ้นมามันอาจถึงเลือดตกยางออกหรือถึงชีวิต ซึ่งผมก็กลัวบาป

ใครพอมีข้อแนะนำที่ดีๆบ้างครับ ผมพูดไม่ค่อยเก่ง เวลาไปทวงถามก็พูดไม่ทันลูกหนี้สักที
แสดงความคิดเห็น