"มด"ต้องต้องตกจากความสูงเท่าไหร่มันถึงจะตาย ??

กระทู้คำถาม
เจอคำถามนี้จากเจ้าหนูจำไมหลานๆไปไม่ถูกเลย
มดมันตัวเล็กนะถ้าเทียบกับโตะอาหารก็สูงมากเลนถ้าเป็นคนก็คงประมาณตึก 30 ชั้นได้มั้งตกลงมามันก็ไม่ตายนะ หรือถ้ามันตกจากต้นมะพร้าว หรือเฮลิคอปเต้อร์มีโอกาสตายหรือเปล่า....จะได้ไปตอบเจ้าหนูจำไมได้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
สำหรับคำตอบที่จะตอบเจ้าหนูจำไม  ผมแนะนำว่าให้อธิบายง่าย ๆ ว่า ....
มด มีน้ำหนักเบาหวิวมาก ๆ  ทำให้เมื่อมันตกลงมา  มันจะสามารถร่อนลมได้  และ  อาจปลิวไปตามลมได้
ซึ่งทำให้มันไม่ตกลงกระแทกพื้นแรง ๆ ครับ  มดจึงไม่ตาย  แม้ว่าจะตกจากตึก 30 ชั้น  ยอดมะพร้าว  หรือ  เฮลิคอปเตอร์  ก็ตาม

แต่เรื่องนี้  หากอธิบายด้วยหลักฟิสิกส์จะค่อนข้างยาว   ผมขอใส่ใว้ใน Spoil นะครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
สูงขนาดที่มันจะอดตาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่