ติดคดีฉ้อโกง กำลังยื่นขอวีซ่าแต่งงานจะผ่านไม๊ ?

คือเรื่องมีอยู่ว่า ตอนปี 2551 คุณแม่ได้นำบัญชีเราไปทำธุรกรรมทางการเงิน
เกี่ยวกับการซื้อขายเชค แล้วได้นำไปขายกับคนที่รับซื้อเชค(สมมุติชื่อนาย ก. นะค่ะ) แบบผิดกฎหมาย
เมื่อขายเชคได้ก็จะโอนเข้าบัญชี ธนาคารของเรา
ซึ่งนาย ก. รับซื้อเชคทั่วกทม. จนมาวันนึงนาย ก. ถูกจับได้ว่ารับซื้อเชคแบบผิดกฎหมาย
แล้วนาย ก. ต้องชดใช้ค่าปรับ 2 ล้านบาท นาย ก. โมโหคิดว่าเชคที่ถูกจับได้ว่าโกงมาจากของคุณแม่เรา
แล้วนาย ก. ได้แจ้งความเราในข้อหาฉ้อโกง ว่าเราหลอกเอาเชคไปขายเค้า

แล้วเรื่องก็เงียบไปซึ่งเราไม่ทราบรายละเอียดมาก เพราะตอนนั้นเพิ่งอายุ 18-19
จนกระทั่งทำเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน ของประเทศอเมริกา แล้วต้องใบขอใบรับรองความประพฤติ
จึงทราบว่าตัวเองมีคดีติดตัว ได้ไปติดต่อคนที่ฟ้อง เขาบอกว่าต้องชดใช้ให้ "ล้านห้า" ถึงจะถอนฟ้องให้
ซึ่งตอนนี้จ้างทนายสู้คดีแต่เรื่องน่าจะนานหน่อย

จะถามว่าถ้ายื่นใบรับรองความประพฤติแล้วทั้งที่ติดคดี แต่ไปอธิบายตอนสัมภาษณ์เอาจะมีโอกาสผ่านไม๊?
หรือรอคดีเสร็จแล้วค่อยยื่นขอกรีนการ์ด ?
หรือมีทางไหนแนะนำบ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
รับซื้อเช็คแบบผิดกฎหมายเป็นอย่างไรครับ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่