[ช่วยด้วยค่ะ]เมาส์ปากกา เส้นไม่คม!!!(ขออนุญาติ tag ห้องการ์ตูน เผื่อมีคนรู้)

ก่อนอื่น ขออนุญาติ tag ห้องการ์ตูนด้วยนะคะ เพราะเผื่อมีผู้รู้ TvT

คือ เราใช้เมาส์ปากกา xp-pen รุ่น xp-8060C
ปากกานี้เราซื้อมาประมาณ4-5 ปีแล้ว ซื้อมาใช้ได้ดีเลยทีเดียวค่ะ ถึกทนดี
แล้วเมื่อประมาณ 1 ปีก่อน ที่จู่ๆ เมาส์ปากกาเราก็เส้นไม่คมมมมม!!

ทั้งที่ก่อนหน้านี้เส้นคมตามปกติ ใช้มาก 3 ปีกว่าเส้นก็คมปกติ
เส้นแบบนี้ละคะ ใน sai

เราลองถอดสายออกแล้วเสียบใหม่แล้ว แล้วก็ลอง search วิธีแก้ใน google ดูแล้ว เช่น ลบโปรแกรมsai ทิ้งแล้วโหลดใหม่ก็ลองแล้ว แต่เราว่า ปัญญหาไม่ใช่ที่โปรแดรกมวาดรูป เพระาเป็นทุกโปรแกรม

ส่วนใหญ่ที่เราไปเจอวิธีแก้ก็เป็นของ wacom ทั้งนั้นเลย

อาการแบบนี้เป้นเพราะเมาส์ปากกาเสีย หรือว่า ตั้งค่าโปรแรกมผิดกันแน่คะ? เห็นมีเว็บนึงบอต้องปรับแก้ค่า pressure แต่เราค่าที่ปรับไม่เจอ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ
T T คือ เมื่อปีก่อน เราเรียนหนัก เลยไม่ค่อยวาด พอเมาส์ปากกาไม่คมเราก็เฉยไว้ เพราะไม่ใส่ใจ คิวด่าเดี่ยวคงกลับมาเอง (TOT)

ขอเนียนฝากผลงานนิสนุง T T ใช้เมาส์หัวไม่คมวาดไปนั่นแหละคะ
วาดเล่นใน paint นี่แหละค่ะ  T T เศร้าาาาาาาา

ส่วนนี่ ผลงานเก่า ช่วงแรกๆที่เมาส์ปากกาเส้นไม่คม ใน paint

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ YOY
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่