ตำรวจ vs วิศวกร

คืเรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนสมัยม.3ผมได้ไปติวสอบนายร้อย มีความใฝฝันว่าจะต้องได้ใส่ชุดในเครื่องแบบเหมือนผู้ชายคนอื่นทั่วๆไปแหละครับ
แต่ปรากฏว่าผมสอบไม่ติดครับ ผมก็เลยมาเรียนม.4ที่โรงเรียนประจำจังหวัดที่มีทะเลล้อมร้อบ ผมเรียนสายวิทย์-คณิตครับ จบม.6ก็สอบเอ็นทรานเหมือนเด็กทั่วๆไปที่อยู่ในวัยเดียวกัน และผมเอ็นได้หลายที่เลย มีทั้งวิศวะ วิทยาศาสตร์ เภสัช ที่สอบหลายคณะเพราะไม่รู้จะทำอาชีพอะไรดี ก็รู้จักแต่ตำรวจ อิอิ
สุดท้ายก็ตัดสินใจเอาวิศวะ ภาควิชาไฟฟ้า สาขาพลังงานไฟฟ้า พระจอมเกล้าลาดกระบัง เพราะส่วนตัวก็ชอบคำนวณอยู่ ถามว่าทำไมไม่สอบนายสิบตำรวจ
เพราะเค้ารับวุฒิม.6 ตอนนั้นยังเรียนไม่จบทีเลยสมัตรไม่ได้ มาปีนี้จบม.6แล้วกำลังขึ้นเรียนปี1 มีข่าวว่าจะเปิดรับสมัครนายสิบตำรวจ เลยอยากถามว่าถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกทางไหน ปล.ถ้าผมนายสิบ ผมจะไม่หยุดที่นายสิบจะสิบนายร้อยให้ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่