จะรู้ได้ไงว่าเพลงบน YouTube เพลงไหนไครเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์

คือผมลงเพลงในยูทุปหลายเพลงมาก แล้วไม่รู้ว่าต้องขออนุญาติสำหรับลิขสิทธิ์ก่อน แต่อย่างไดก็ตามผมได้ทำการส่งอีเมลไปขอลิขสิทธิ์แล้ว
แต่ผมอยากจะรู้ว่า เราจะรู้ได้ไงว่าเพลง เพลงไหนที่เราลงไปใน YouTube นั้นจะมีลิขสิทธิ์อยู่และเป็นลิขสิทธิ์ของไคร เพราะผมได้ลบวิดีโอที่เขาฟ้องไปแล้วก็เลยไม่รู้ว่าเพลงไหนลิขสิทธิ์มาจากไหน

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เพลงที่ไม่ใช้ของเรา ก็ไม่ควรอัพ คิดแค่นี้ก็ไม่น่าเกิดคำถามครับ
ทุกเพลงล้วนเกิดจากการสร้างสรรค์คนผู้นั้น ถึงเขาไม่กล่าวอ้างมันก็มีลิขสิทธิ์หมด
ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องอัพเพลงที่ไม่ใช้ของตัวเองลงไป หาเหตุผลไม่เจอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่