## รวมเรื่องน่ารู้! 10 คำถามที่กัปตันโดนถามบ่อยมาก !! พร้อมภาพจริง! จากห้องนักบิน รู้ไว้เป็นประโยชน์มาก ##

เวลาใครรู้ว่าผมเป็นกัปตันก็มักจะมีคำถามเรื่องการบินมาถาม บางทีก็เป็นเรื่องทั่วๆไป  บางเรื่องเล่นเอาคนถูกถามถึงกับงงกันพักใหญ่ หรือบางเรื่องก็เกี่ยวกับความปลอดภัย ซึ่งทุกคนที่ขึ้นเครื่องบินควรจะทราบไว้นะครับ

วันนี้ก็เลยขอรวบรวมมาเล่าให้ทุกคนฟังพร้อมกันครับ

1.    ข้อแรกที่ผมโดนถามเยอะมาก คือคำถามแนวๆว่าปกตินักบินทำอะไรกัน แค่กดปุ่มออโต้ไพลอต เครื่องมันก็บินไปเองเลยเหรอ ขับเครื่องบินกันกี่คน หรือตอนบินทำอะไรกันบ้าง

ผมเล่าให้ฟังแบบนี้นะครับ!!!

เครื่องบินสมัยใหม่จะใช้นักบิน 2 คน ในการบิน คนเป็นกัปตันจะนั่งทางซ้าย คนเป็นนักบินที่ 1 หรือโคไพลอต จะนั่งทางขวา หน้าที่ในการบินจะแบ่งเป็น 2 ส่วนใหญ่ๆ คือ การบังคับเครื่องบิน กับ การติดต่อสื่อสาร

ก่อนการบินแต่ละไฟล์ท กัปตันจะเป็นคนกำหนดว่าใครจะทำหน้าที่ไหน ซึ่งต้องชัดเจนครับ เพื่อป้องกันการสับสนระหว่างบิน โดยปกติก็จะสลับหน้าที่กันคนละไฟล์ท คนรับหน้าที่บินจะสนใจเฉพาะเรื่องการบังคับเครื่องบินให้ไปตามที่ต้องการอย่างเดียว ส่วนเรื่องอื่นๆ คนทำหน้าที่ติดต่อสื่อสารจะเป็นคนจัดการ

+++ กฎที่สำคัญมากๆคือ ไม่ว่าใครจะทำอะไร ต้องบอกอีกคนด้วยทุกครั้ง เพื่อให้ช่วยเช็คว่าทำถูกต้อง +++

แต่ไม่ว่าใครจะทำหน้าที่ไหน กัปตันจะเป็นคนควบคุมภาพรวมทั้งหมดเพื่อให้บินได้อย่างปลอดภัยที่สุดครับ

>>> “เรื่องความปลอดภัย ไม่มีการต่อรองนะครับ” <<<

-----------------------------------------------------------------------------------------------

*** ตอนนี้เพิ่มเป็น 15 คำถามแล้วครับ ยิ้มยิ้ม ***

เนื่องจากมีคนสนใจมาอ่านและคอมเมนต์เยอะ ผมเลยขอรวมคำถามมาไว้ให้ จะได้หาง่ายๆว่าอยู่ที่ คห.ไหนนะครับ
1    ปกตินักบินทำอะไรกัน
2 เครื่องบินมันลอยขึ้นไปได้ยังไง?? - คห.2
3 เครื่องบินเติมโซฮอล์ 95 เหมือนกันไหม - คห.6
4 ตอน Take Off เครื่องบินความเร็วเท่าไหร่ - คห.7
5 เครื่องบินมีถนนหรือเปล่า - คห.9
..คั่นตอบคำถาม ทำไมถึงปวดหูเวลาเครื่องไต่ระดับ หรือ ลดระดับ พร้อมแนะวิธีแก้ - คห.15 + คห.128
6 เครื่องบินมีเยอะแยะ ทำไมถึงไม่ชนกัน - คห.129
7 ที่เครื่องตกหลุมอากาศ มันเป็นยังไงพี่ – คห.276
8 เวลาบินผ่านขั้วโลก เห็นอะไรบ้าง – คห.278
9 ตอนเทคออฟ กับ แลนดิ้ง อันไหนยากกว่ากัน – คห.282
..คั่นตอบคำถาม เรื่องการห้ามใช้โทรศัพท์และอุปกรณ์อิเลคโทรนิค – คห.290
10 ตอนไปอยู่ที่เมืองนอก ทำอะไรบ้าง – คห.293
11 ถ้าอยากเป็นนักบินต้องทำยังไง – คห.376
12 ทำไมก่อนเทคออฟ หรือ แลนดิ้ง ถึงต้องปรับพนักเก้าอี้ให้ตรง เก็บโต๊ะหน้าที่นั่ง และเปิดม่านหน้าต่าง – คห.392
13 เวลาบิน จะมีเรดาห์จับเราอยู่ตลอดเวลาไหม – คห.393
14 เครื่องบินถอยหลังได้ไหมเอ่ย – คห.394
15 อยู่ที่กระทู้นี้ครับ http://pantip.com/topic/33986513

.......จะมาตอบคำถามเพิ่มให้เรื่อยๆนะครับ.......

ถ้าถูกใจ หัวใจหัวใจ ฝากโหวดแนะนำนะครับ เยี่ยมเยี่ยม

-----------------------------เจอกันได้ที่ https://www.facebook.com/TurnJetRiderPage นะครับ -------------------------

**ขอบคุณรูป cockpit สวยๆจากน้องนักบินหนุ่ยด้วยนะครับ**
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่