เพลงทิ้งไว้กลางทาง เพราะจริงๆหรอครับ

กระทู้คำถาม
คือพยายามนั่งฟังเป็นสิบๆรอบเลย เพราะฟังแค่รอบสองรอบก็ไม่รู้สึกว่าเพราะซักนิด
ฟังแล้วคิดว่ามันไม่ค่อยลงตัว ดนตรี เนื้อร้องมันไปด้วยกันไม่ได้เลย ท่อนฮุกไม่ติดปาก
คือแบบฟังยังไงให้ตายก็ไม่เพราะหละครับ

ส่วนตัวแล้ว ถ้าเพลงไหนที่ไม่เพราะ ถ้าฟังหลายๆรอบ อย่างนักร้องประกวดค่ายหนึ่งที่ออกเพลงบ่อยๆ
เพลงไม่เพราะจริง แต่ฟังนานๆเค้า ได้ยินบ่อยๆ กลายเป็นติดหูแล้วเพราะไปซะอย่างงั้นหละ
แต่กับเพลงทิ้งไว้กลางทางนี่พยายามแล้วจริงๆ มันไม่ได้เลย มีใครเป็นแบบผมบ้างมั้ยครับ
หาสาเหตุไม่เจอ จะติแบบคนมีความรู้ก็ไม่ได้เพราะไม่มีความรู้ รู้อย่างเดียวคือไม่ติดหู ไม่เพราะ ท่อนฮุกไม่โดน แค่นั้นเอง

ต้องออกตัวกันตัวเองโดนรุมก่อนว่า เพลงของโปเตโต้ผมฟังมาหลายๆเพลงแล้วมันดีมากเลยนะครับ
ถูกใจเพลงแรกเลยคือกล้าพอไหม จนถึงเพลงที่พีคมากๆ ที่ประกอบซีรีย์เรื่อง Goong ชีวิตที่ขาดเธอ
จนเพลงหลังๆที่โปรโมตเป็นเพลงหลักผมฟังมากี่เพลงๆก็เข้าหู ติดปาก เพราะ ร้องตามได้หมด
แต่กับเพลงทิ้งไว้กลางทางแล้วทำไมมันไม่ใช่เลยก็ไม่รู้แฮะ

หรือต้องฟังตอนอกหัก ?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
เราก็ว่าไม่เพราะอ่ะ
ถ้าเทียบกับเพลงที่ออกมาใกล้ๆกัน
ไม่เคย ของ 25hours เพราะกว่ามากกก
ทั้งเนื้อหา ดนตรี
ส่วนทิ้งไว้กลางทาง ที่ดังอาจเพราะเนื้อหาโดนใจก็ได้นะ
ส่วนทำนอง.....ไม่ชอบอย่างแรง

ปล. ปีนี้ ผ่านมาครึ่งปี จ่ายตังไปกับเพลงไทยน้อยมากเลย เพลงไม่ค่อยโดนใจเลย. เสียใจ  
ผิดกับฝั่งอเมกา อังกฤษ. ซื้อเพลงรัวๆเลยจ่ะ
เม่าอดีต
ความคิดเห็นที่ 63
คำร้อง ไม่เพราะ  เหมือนเอาคำพูดมาเรียงๆกัน  คือ
มันไม่ใช่ภาษาเพลง ที่ต้องสละสลวยสวยงามคล้องจองกัน  แทบไม่มี  
ความคิดเห็นที่ 42
ของโปเตโต้ผมเฉย ๆ ครับ
แต่ผมชอบเพลงนี้เพราะวงนี้ cover ครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ความคิดเห็นที่ 10
เพลงสมัยนี้ เทียบกับยุค 1900-2000 ไม่ได้หรอก นานๆจะมีเพลงโดนใจสักเพลง  นอกนั้นไม่มีอะไรให้จดจำ  แบบว่าตอนอยู่คนเดียวว่างๆหรือทำอะไรคนเดียว  หาร้องเพลงสมัยนี้แก้เหงา ยังไม่ได้เลย เทียบยุค 1900-2000 คนล่ะชั้นครับ
ความคิดเห็นที่ 17
ชอบแบบ Cover ให้สดใส มีจังหวะ ขึ้นมาหน่อย น่ะครับ (โดยเฉพาะของคุณโรส)

ต้นฉบับ เศร้าไป ร้องไห้

ตอนนี้จะฟัง เป็น  Cover ของคุณโรส ซะส่วนใหญ่ ชอบตรง "คงไม่ต้องรอ" ทำได้ไม่เศร้าดี
แสดงความคิดเห็น