[UK general visitor visa] มีใครเคยอยู่อังกฤษเกินวันที่วีซ่าหมดอายุไหมคะ อยากอยู่เกินซัก 3-4 วัน จะมีผลอะไรไหมคะ

ได้วีซ่าท่องเที่ยวมาหกเดือนค่ะ valid from 29/06/2015 until 29/12/2015

กำหนดไปครั้งแรกกลางเดือนนี้ อยู่สามสัปดาห์ แล้วกลับไทย แล้วจะไปทำงานที่ญี่ปุ่น

แพลนจะไปอีกครั้งช่วงคริสต์มาส แต่อยากอยู่ถึงวันที่ 2/1/2016 ก็จะอยู่เกินวันที่วีซ่าหมดอายุไป 4 วัน

ลอง google เรื่อง overstay คร่าวๆได้ใจความว่า ถ้า Overstay ไม่เกิน 28 วัน ไม่เป็นไร - can be ignored อยากขอคำยืนยันว่าจริงหรือเปล่าคะ

ไม่อยากโดนแบนในอนาคตเพราะไปอังกฤษทุกปีค่ะ ถ้าเพื่อนๆถามว่า ทำไมไม่ทำใหม่ คำตอบคือ เราจะไปอยู่ญี่ปุ่นแล้ว การทำวีซ่าอังกฤษที่ญี่ปุ่นก็ยุ่งยากอีก เราไม่ได้อยู่โตเกียว ถ้าทำใหม่ ต้องนั่งรถไฟเข้าโตเกียวอีก อยู่เกินแค่สี่วัน ไม่อยากเสียเงิน เสียเวลาทำใหม่ค่ะ ปีหน้า 2016 ช่วงคริสมาส ก็กลับไทยแล้วค่อยไปขอที่ไทยค่ะ

ปล ประสบการณ์ท่องเที่ยวเยอะมากค่ะ ไปมาแล้ว 23 ประเทศ มีวีซ่าอังกฤษมาก่อน 3 ครั้ง เชงเก้น 7 ครั้ง ญี่ปุ่น 2 ครั้ง และมีวีซ่าอเมริกา 10 ปีค่ะ ไม่เคย overstay ที่ไหนเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่