ตรัสรู้แล้ว!!! พระพุทธเจ้า มหาศาสดาโลก

หลังจากที่เราติดตามดูซีรีส์เรื่องนี้มาตั้งนานหลายเดือน แอบคิดในใจเมื่อไหร่จะออกผนวชแล้วตรัสรู้ซักทีน้า พออาทิตย์ที่แล้วเราไม่ได้ดู
เพื่อนเราที่ติดตามดูเหมือนกันก็บอกว่าพระพุทธเจ้าตรัสรู้แล้วนะ เราเลยต้องมาย้อนหลัง ไม่งั้นเด่วคุยกะพวกเพื่อนๆไม่รู้เรื่อง

พูดจริงๆว่า ดูไปก็คิดถึงบทเรียนพระพุทธศาสนาที่เรียนกันมาตั้งแต่เด็กๆเลยนะคะ นึกเสียดายทำไมสมัยเราเด็กๆไม่มีซีรีส์เรื่องนี้ออกมาให้ชมกันนะ
การศึกษาพุทธประวัติจะชัดเจนมากขึ้นเลย เพราะ ส่วนตัวเราไม่ชอบอ่านหนังสือ จำชื่อบุคคลต่างๆก็ไม่ค่อยได้ แต่พอได้ติดตามดูซีรีส์
ก็รู้สึกว่าจำชื่อบุคคลในพุทธประวัติได้มากขึ้น และที่สำคัญธรรมะต่างๆในเรื่องก็ได้ถ่ายทอดออกมาได้ชัดเจน เข้าใจง่าย ประกอบกับภาพแสงสีเสียงต่างๆด้วย ยิ่งเป็นการขยายความได้เป็นอย่างดี น้องๆหลานๆก็ชอบดูกัน เราว่าเป็นอุบายที่ทำให้เด็กๆได้หันมาสนใจและศึกษาเรื่องราวของพระพุทธเจ้าได้เป็นอย่างดี เพราะ การเรียนรู้แบบนี้ไม่ได้สร้างความน่าเบื่อให้กับเด็กๆ สร้างความเพลิดเพลิน การเรียนรู้ และการจดจำไปพร้อมๆกัน

สุดท้าย ยโสธรา น่ารักมากและที่สำคัญ เจ้าชายสิทธัตถะหล่อค่ะ คริคริ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่