จะปิดบัญชีธนาคาร แต่สมุดบัญชีหาย ลืมรหัส ATM

กระทู้คำถาม
ขออนุญาติสอบถามค่ะ  เราต้องการปิดบัญชีที่ไม่ได้เคลื่อนไหวมานานแล้ว ทีนี้หา Book ไม่เจอ ลืมรหัสผ่านอีกตางหาก

จะใช้บัตรประชาชนกับ บัตร ATM 2 อย่างนี้ไปปิดได้หรือเปล่าคะ

แล้วต้องไปทำสาขาที่เราเปิดบัญชีไหม  คือเปิดไว้สมัยเรียน อยู่คนล่ะจังหวัดเลยค่ะ จะดำเนินการที่สาขาอื่นได้มั้ย

(ของธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ)

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ปิดบัญชี ต้องดำเนินการที่สาขาที่เปิดบัญชีด้วยเท่านั้นครับ
ถ้าทำที่สาขาอื่น ทำได้เพียงการถอนเงินหมดบัญชีเท่านั้นครับ
แต่การที่จะถอนเงินที่สาขาได้ ต้องมีสมุดบัญชีด้วยเท่านั้นครับ

แต่ถ้ามีบัตร ATM ที่จำรหัสได้ ก็จะสามารถถอน หรือโอนเงิน ออกได้
หรือถ้าได้เปิดใช้บริการ SCB Easy Net ไว้ด้วย ก็สามารถทำรายการโอนเงินออกจากบัญชีได้ครับ

แต่เมื่อบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว ก็จะทำรายการผ่านทางช่องทาง Easy Net ไม่ได้
ทั้งนี้ พอทราบหรือไม่ครับว่ามีเงินอยู่ในบัญชีเท่าไหร่ .... เพราะถ้าไม่ได้ใช้มาหลายปีแล้ว
ค่าธรรมเนียมบัตร ATM ก็จะตัดออกจากบัญชีไปทุกปี ทำให้เงินในบัญชีลดลง จนอาจจะหมดไปแล้วหรือไม่ครับ

ซึ่งถ้าเงินในบัญชีเป็นศูนย์ และไม่มีการเคลื่อนไหวมากกว่า 12 เดือน บัญชีก็จะถูกปิดให้โดยอัตโนมัติครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่