กระดูกสันหลังคด รักษาอย่างไรดีครับ

คุณย่าอายุ 75 ปี ปวดหลังเลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นโรค กระดูกสันหลังคด เนื่องจากเคยล้มมา

หมอเสนอให้ทำการ ผ่าตัด ดามกระดูกสันหลัง

แต่ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับการผ่าตัดเลยเนื่องจาก คุณยายเคยผ่าตัดมะเร็งลำไส้ใหญ่ หลังจากผ่าเสร็จอาการก็ทรุดลง จนเสียชีวิตไปแล้ว

เนื่องจากคนอายุมากเหมือนกัน ผมจึงไม่ค่อยอยากให้ผ่าตัดครับ

อยากทราบว่า มีวิธีการรักษา (โรคกระดูกสันหลังคด) แบบอื่นไหมครับ ?

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่