เมื่อผู้สมัครงานย้อนถาม HR ด้วยคำพูด "ทำไมผมต้องโทรแจ้งคุณด้วย!!!"

ออกตัวก่อนนะคะ ว่าเราไม่ได้ทำงานด้าน Recruit โดยตรง
โดยตำแหน่งเป็น HRD แต่มาช่วยงานสรรหา เนื่องจากคนเก่าลาออกไป คนที่มาแทนก็เบี้ยว ไม่มาเริ่มงาน
ในฝ่ายเลยต้องช่วยกันทำงานไปก่อน สนุกดีค่ะ เป็นประสบการณ์ ^^

เราได้รับหน้าที่ให้ช่วยโทรตามผู้สมัคร Sr.recruit มาสัมภาษณ์   
โดย VP Hr. เป็นผู้คัดเลือกใบสมัคร และให้เราช่วยโทรนัดสัมภาษณ์
ย้อนไปเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา เราได้โทรนัดและให้ข้อมูลผู้สมัครท่านนึงให้เข้ามาสัมภาษณ์
ทางผู้สมัครแจ้งว่า ตอนนี้ไม่สะดวก อยู่ ตจว. จะสะดวกมาสัมภาษณ์ ซึ่งก็คือวันนี้ เราก็ตกลง Confirm กันเรียบร้อย

เมื่อวันสัมภาษณ์มาถึง ก่อนถึงเวลานัดหมาย เราโทร Confirm นัดหมายกับผู้สมัครอีกครั้ง
เพื่อเช็คว่าจะยกเลิกมั้ย หากยกเลิกจะได้แจ้ง VP ได้ ท่านจะได้สลับตารางเวลาเพื่อแพลนทำงานอื่นๆ
เราสอบถามกับผู้สมัครว่าวันนี้ช่วงบ่าย Confirm มั้ยคะ .. "อ๋อ ผมได้งานแล้ว" คือสิ่งที่ผู้สมัครตอบแต่นำ้เสียงจากปลายสาย
ที่เราได้รับมันไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ความคิดในหัวเราเริ่มทำงาน ... อื่มมมมมมม เมื่อตอนโทรไปคุยกัน บอกเราอีกอย่างนึงนี่หว่า ...
ไม่เป็นไร ใจร่มๆ (บอกกับตัวเองในใจเบาๆ) ด้วยความที่เราไม่โปรในฟังก์ชั่นงานนี้
เราถามผู้สมัครกลับไป "คุณ... ไม่คิดจะโทรแจ้งกับทางบริษัทหน่อยหรอคะว่าจะยกเลิกไม่มาสัมภาษณ์"
ปลายสายตอบกลับด้วยน้ำเสียงไม่พอใจ "ทำไมผมต้องโทรแจ้งคุณด้วย" หื้มมมม ณ จังหวะนั้น ยอมรับเลยว่าปรี๊ดขึ้นมาทันที
เราย้อนถามกลับ .. ปกติถ้าจะไม่มาสัมภาษณ์ จะยกเลิก ผู้สมัครจะโทรแจ้งนะคะ" ... ได้รับคำตอบเดิมกลับมา "ทำไมผมต้องโทรแจ้งคุณด้วย"
เราตัดสินใจจบการสนทนา "ค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณค่ะ" แต่ในใจตอนนั้นเดือดปุดๆ

เราอาจจะพลาดที่ถามคำถามแบบนั้นออกไป ดูเป็นคำถามสิ้นคิด ไปยั่วอารมณ์ผู้สมัคร
แต่เจตนาจริงๆ ไม่ได้เป็นแบบนั้น เราใช้คำพูดไม่ถูดเองค่ะ
อีกใจเราก็คิด เรานัดสัมภาษณ์ Sr.recruit นะคะ โดยตำแหน่ง โดยมารยาท ลองนึกถึงตัวคุณ
เวลาคุณนัดผู้สมัครมาสัมภาษณ์ ถึงเวลาไม่มา หายไปเฉยๆ โทรไปไม่รับ ปิดโทรศัพท์หนี อ้างนู้นอ้างนี่

ฝากถึงมนุษย์เงินเดือนทุกท่าน หรือน้องๆที่จบใหม่กำลังอยู่ในช่วงหางาน หากจะไปสัมภาษณ์งานแล้วเกิดเปลี่ยนใจ
ด้วยเหตุผลส่วนตัวร้อยพันประการ ... ถ้าถึงวันไม่ไปสัมภาษณ์ โทรแจ้ง HR เถอะค่ะ
มันเป็นมารยาทที่ดีงาม บอกไปตรงๆเลย ผมได้งานแล้ว , ฉันคิดว่าไม่สะดวกเดินทาง
ชีวิตการทำงานเป็นของคุณค่ะ HR แค่เสนอทางเลือก เส้นทางชีวิตใหม่ๆ ให้คุณ
คุณจะเลือกรับข้อเสนอนั้นหรือไม่อยู่ที่ตัวคุณเองค่ะ  HR ไม่ได้เอามีดจี้คอคุณแล้วบังคับว่าต้องมาๆๆๆๆๆๆ
แกไม่มาฉันฆ่าแกแน่ HR ไม่มีแบบนี้นะคะ

ฝากไว้ด้วยนะคะ ^^

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่