พี่ชาย......ยกสมบัติให้เมียหมดเลย

คือว่า....... พี่ชายดิฉัน ได้เลิกกับภรรยาของเขานะคะ และฝ่ายหญิงบอกว่าเธอจะขอเป็นคนเลี้ยงดูลูกเอง ทั้งหมด เธอขอบ้าน รถ พี่ชายของดิฉันเองก็ยกทรัพย์สินให้เธอทั้งหมด ผ่านมาได้ 1 ปีเอง ฝ่ายหญิงก็ได้แต่งงานใหม่ (เร็วมากคะ) หลังจากนั้นพี่ชายก็ขอกลับมาอยู่กับแม่ ตัวป่าว+ตกงานด้วย ด้วยความที่เราเป็นน้องสาว เราก็เป็นห่วงพี่ชายเรานะคะ ดิฉันเลยถามพี่ชายว่า ทำไมไม่แบ่งสมบัติกับเมียกันคนละครึ่งคะ ทำไมยกสมบัติให้เมียทั้งหมดเลย เพราะเดี่ยวพี่ลำบากน้องเป็นห่วง พี่ชายด่าดิฉันทะเลาะกะดิฉันคะ  และเขามาขออาศัยบ้านแม่อยู่ แม่ก็ให้อยู่ ปรากฎว่าอยู่ๆ พี่ชายเขามาขอบ้านที่แม่ยกให้ดิฉันไว้เป็นสมบัติ และบอกดิฉันว่าขอบ้านที่แม่ให้ดิฉัน คนละครึ่ง (แม่ของดิฉันไม่ยกให้พี่ชายคะ ) เพราะแม่แบ่งที่ดินให้พี่ชายไว้เป็นสมบัติแล้ว บ้านเป็นของดิฉัน คือแบ่งสมบัติกันคนละส่วน แต่พี่ชายไม่รู้จักพอ ขอแบ่งบ้านด้วย พี่ชายเลย ต่อว่าคุณแม่ว่า ไม่มียุติธรรม ลำเอียง รักลูกไม่เท่ากัน ถึงขั้นเอาคุณแม่ตัวเอง ไปนินทาลับหลังให้พวก ญาติ ๆ ฟัง ดิฉันเลยอยากถามผู้ชายทั่วไปนะคะว่าถ้าคุณหย่ากับภรรยาคุณจะแบ่งสมบัติกันคนละครึ่ง หรือว่า ยกให้ภรรยาหมดอะคะ และพอแบ่งทรัพย์สินให้ภรรยาหมด ก็กะจะมาเอาของน้องอีก ทั้ง ๆที่แม่ก็ยกที่ดินให้เขาแล้วด้วย สมควรแล้วหรอคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เรื่องครอบครัวเค้าผมไม่ยุ่งนะ
แต่เรื่องบ้านเรา  เราไม่ต้องแบ่งให้พี่ เพราะพี่ก็ได้จากพ่อแม่เหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่