ช่างแอร์ เจาะผนังเอาเหล็กเส้นออกมาด้วยเส้นนึงครับ บ้านจะพังมั้ย

คือเมื่อต้นปีช่างแอร์ เจาะผนังเอาเหล็กเส้นออกมาด้วยเส้นนึงครับ เพิ่งจะมาเอะใจก็ตอนนี้ครับ
ตอนที่ให้ช่างมาติด ผมติดไป 3 ตัวครับ มีปัญหาตัวเดียวคือห้องนอนเล็กชั้นบนครับ
ตอนแรกก็จะให้ช่างที่รับติดให้กับโครงการมาทำครับ
แต่ผมเห็นงานไม่ค่อยเรียบร้อย เลยเรียกช่างประจำมาครับ
ตัวแรกที่ติดด้านล่าง

อันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ติดตั้งก็เรียบร้อยดี

แต่ตัวนี้ครับที่เจาะเอาเหล็กออกมาด้วย
พอดีช่างใช้ hole saw เจาะครับ ปรากฎว่ามีเหล็กเส้นขาดออกมาด้วย ตอนแรกผมไม่รู้เรื่องครับ
แต่วันนี้เกิดเอะใจมาหาข้อมูลมันชักจะไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แล้ว

ภาพไม่ค่อยชัดครับพอดีซูมจากมือถือครับ ตำแหน่งที่เจาะคือเหนือหน้าต่างครับ

แต่อีกห้อง เจาะตำแหน่งเดียวกัน แต่ไม่เจอเหล็กครับ

อันนี้เจาะออกมาก็มีแต่ปูนก็ปกติครับ

ผนังบ้านเป็นคอนกรีตมวลเบาทั้งหมดครับ แต่จุดที่เจาะดูเหมือนจะเป็นผนังปูนล้วนๆ เลยครับ

อันนี้ผมถ่ายจากอีกด้านที่ไม่ได้ติดแอร์มาให้ดูครับ ตำแหน่งจะอยู่เหนือหน้าต่างไปประมาณ 10-15cm ครับ

แล้วตอนที่ติดตั้งผมก็ไม่แน่ใจว่าช่างได้เอาปูนปิดรูให้หรือเปล่าด้วยครับเพราะไม่ได้อยู่ดู แล้วตอนนี้ก็ไม่สามารถมองเห็นได้เลยครับ
แบบนี้ไม่ทราบว่าจะอันตรายถึงโครงสร้างมั้ยครับ

ผมลองไปส่องบ้านอื่นมาแล้วก็เห็นเค้าติดตำแหน่งเดียวกันเลยครับ ก็แสดงว่าทุกบ้านต้องโดนเจาะเอาเหล็กออกไปด้วยเหมือนกัน
แบบนี้จะต้องแก้ไขอะไรมั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่