การรักษาฟันเด็ก

สวัสดีค่ะ

พอดีเรามีข้อสงสัย เกี่ยวกับฟันน้ำนมของเด็ก  เนื่องจากลูกเราโครงสร้างฟันไมแข็งแรง

เราต้องดูแลมากเป็นพิเศษ ไปหาหมอฟันตั้งแต่อายุยังไม่ถึงขวบ อุดฟันมามากมายหลายซี่

เพื่อรักษาฟันน้ำนมลูกไว้ รอฟันแท้ขึ้น

เมื่อเมื่อวานนี้ครบกำหนด 6 เดือนหมอนัดตรวจฟัน หมอก็เอ็กซ์เรย์ฟันดู บอกว่า ฟันน้ำนม
ที่บอกว่าจะหลุด เมื่อหกเดือนก่อนมันยังไม่หลุด แต่ฟันแท้จะขึ้นมาแล้ว

หมอเลยแนะนำให้ถอนฟันน้ำนมทิ้ง 4 ซี่ โดยคุณหมอแจ้งว่า ฟันแท้มีขนาดใหญ่2 ซี่ แต่กินพื้นที่ฟันน้ำนม 4 ซี่
เลยต้องถอน 4 ซี่ โดยขนะนี้ลูกเราอายุ 5.4 ขวบ

เราสงสัยมากว่าปรกติการรักษาฟันในเด็ก ขั้นตอนเป็นแบบนี้มั๊ยคะ เราจำได้ตอนเด็ก เราไม่เคยถอนฟันน้ำนมเลย
รอให้มันหลุดเอง แต่ฟันเราก็ปรกติดี  แต่เราไม่กล้าแย้งหมอ เพราะหมอบอกถ้าไม่ถอนออกลูกเราจะฟันเก

อยากทราบว่าลูกของเพื่อนๆท่านใด เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างมั๊ยคะ  แล้วฟันที่ถอนออกไปรอฟันแท้ขึ้น อีกนานมั๊ยกว่ามันจะโพล่ขึ้นมา
บอกตามตรงเราเซ็งมาก ให้เรารักษาฟันน้ำนมลูกมาตั้งเสียเงินไปมากมาย อยู่ๆก็มาถอนออกไปซะงั้น  แล้วนี่ยังมานัดไปอุดฟันอีก
เพราะมีฟันผูรออุดอีก 3 ซี่ อุดไปแล้วเดี่ยวก็มาถอนฟันลูกเราทิ้งอีกเซ็งค่ะ

บ่นซะมากมายเลยค่ะ

ใครมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่