กำลังจะโดนสามีฟ้องหย่า

รบกวนผู้รู้ด้านกฏหมายค่ะ เรากำลังจะโดนสามีฟ้องหย่าทะเลาะกันมีทำร้ายร่างกายกัน แต่สามี มีบาดแผลนิดหน่อย เราไม่มีบาดแผล ทางฝ่ายนั้นไปแจ้งความแล้ว และล็อกบ้านเปลี่ยนกุญแจบ้านใหม่หมดทั้งหลัง ตอนที่เราออกไปโรงพยาบาล (เมื่อก่อนก็อยู่กันดีๆ แต่มาทะเลาะตอนหลังซื้อบ้านค่ะ)
รบกวนขอความรู้ดังนี้นะค่ะ
1. บ้านหลังดังกล่าวเราอยูกัน 2 คน แต่ตอนกู้ สามีกู้กับแม่เค้า (แม่สามีไม่ไว้ใจให้เรากู้กับลูกเค้า) เรามีหน้าที่แค่เซ็นยินยอมให้สามีกู้ แต่มีการแก้สัญญาซื้อขาย ณ กรมที่ดิน ให้หลังโฉนดกลายเป็นชื่อแม่สามีคนเดียว ตรงนี้ถ้าต้องหย่ากันจริงๆเรามีสิทธิอะไรมั้ยค่ะ
2. รถ 1 คัน เป็นสินส่วนตัวของสามี ก่อนจดทะเบียนสมรส พอหลังจดทะเบียน เค้าสงสารเราเรื่องบ้าน เลยโอนรถให้เป็นชื่อเรา แต่ปัจจุบันรถอยู่ที่สามี เพราะเค้าไม่ยกให้
3. เงินสดอีกนิดหน่อย ฝากเป็นชื่อเรา (อันนี้พอทราบว่าต้องหาร 2 ตอนหย่ากัน) ไม่มีปัญหาอะไรยอมรับความจริง  
4. สามีมีเงินฝากส่วนตัวก่อนจดทะเบียน พอทราบว่าดอกผลจากตรงนั้นคือสินสมรส แล้วภรรยาจะมีส่วนแบ่งบ้างมั้ยค่ะ
5. ถ้าศาลมีคำสั่งให้หย่า ฝ่ายหญิงจะได้ค่าเลี้ยงดูมั้ย ดูจากอะไรค่ะ
* ไม่มีความคิดอยากหย่าเลย แต่ต้องตั้งสติไว้ก่อนค่ะ ตอนนี้ต้องออกมาเช่าห้องอยู่คนเดียวค่ะ *
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่