เส้นบางนาตราดนี่เค้าย้อนศรกันเป็นปกติ จนไม่ต้องกลัวรถขับตามทางแล้วหรอครับ

พอดีช่วงวันสองวันที่ผ่านมา มีโอกาศปั่นจักรยานใช้เส้นบางนาตราด จากอุดมสุข ยาวยันชลบุรีครับ ทั้งไปทั้งกลับ

ปั่นตามไหล่ทางไปเรื่อยๆ

มีรถทั้งรถยนต์ ทั้งมอเตอร์ไซค์ ย้อนศร กล้าพูดว่า "เป็นร้อย" ทั้งกลางวันทั้งกลางคืนเลยครับ ยิ่งช่วงเป็นนิคม เป็นโรงงานนี่ย้อนกันแทบจะเปิดอีกเลนนึง

เข้าใจนะครับว่าถนนเส้นมันใหญ่ จะยูเทิร์น จะกลับรถทีก็ไกล ไปใกล้ๆก็ไม่อยากไปอ้อมไกล

บางคนก็ยังดี ยังชลอ ยังขอโทษ ก้มหัวขอทาง แต่บางคนนี่สิครับ ผมปั่นไหล่ทางชิดซ้ายมา มีบีบแตรไล่ให้ผมออกขวาไปซะอีก พอผมสวนไปว่า พี่ครับ พี่ย้อนศรนะครับ

บางคนตีมึน ไปต่อ บางคนนี่ตอบสวนผมมาเลย "ก็ทำอยู่ทุกวันไม่เห็นเป็นไร" ผมนี่อึ้งเลยครับ แล้วบิดไปแบบอารมเสีย

หนักกว่ามอไซนี่รถยนต์เลยครับ มาทีเต็มเลน บีบแตรไล่ ผมต้องเสี่ยงออกขวาเข้าถนนไปเสี่ยงรถบรรทุกอีก

ขาไปว่าเด็ดแล้ว ขากลับเด็ดกว่าครับ มาครบเลย มอไซ รถตู้ รถยนต์ จักรยาน  "สิบล้อ" ยังมี

แถมมอไซบางคันไม่มีไฟหน้า แทบชนครับ อยู่ดีๆมาบีบแตรใส่

ปั่นผ่านก็เจอป้อมตำรวจ เจอตำรวจเยอะนะครับ แต่ทำไมไม่มีใครมาดูแลเรื่องนี้เลย

หรือมันกลายเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ? ที่คนแถวนั้นจะคิดว่า เอาความสะดวก ความมักง่ายเข้าว่า คนอื่นจะเป็นอะไรก็ช่างหัวมัน เราไม่เดือดร้อน ?

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
ผมโทษ  " ตำรวจ " ครับ  ละเลยกันจนกฏหมายเสื่อม  ถ้าจับแล้วปรับให้หนัก  จับทุกวัน  เก็บข้อมูลบันทึกลงในใบขับขี่

เพิ่มโทษครั้งต่อไปจนถึงขั้นยึดใบขับขี่  ดูซิจะมีใครหน้าใหนอยากฝืนทำอีก  ไม่อยากดักจับก็ติดกล้อง  วันเดียวก็ได้ทุน

ตืนแล้ว  เรื่องตั้งด่านตอนกลางวันเลิกเถอะครับไปติดกล้องแล้วนั่งดูดีกว่า  ใช้คนแค่คนเดียวจับคนทืำผิดได้เป็นร้อย
ความคิดเห็นที่ 6
คนไทยมักง่าย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่