[wwoof japan] เมื่อฉันไปเป็นครูที่ญี่ปุ่น วูฟไม่ได้มีแต่ทำฟาร์มนะจ้ะ

สวัสดีค่า จขกท เป็นนิสิต ที่ว่างช่วงปิดเทอม เลยอยากหาประสบการณ์ ณ ต่างแดน ติดตามเว็บพันทิปมานาน เห็นหลายๆคนมารีวิวเกี่ยวกับ การไปวูฟ จึงตัดสินใจ ไปวูฟ ที่เมืองซัปโปโร เป็นเวลา 14วัน ค่า

เนื่องจากพูดภาษาญี่ปุ่นไม่ได้เลย เลยพยายามหาโฮสที่เก่งอังกฤษ จนในที่สุดก็ได้โฮสนี้ แต่ที่พิเศษคือ ส่วนใหญ่ โฮส มักจะทำฟาร์ม แต่โฮสของ จขกท เปิดสอนภาษาอังกฤษเด็กเล็ก ^^ เนื่องจากเป็นนางงามรักเด็ก เลยตัดสินใจเลือกโฮสนี้
เครื่องลงที่สนามบิน chitose เราก็ต้องหารถไฟไปซัปโปโรเพื่อไปหาโฮส

บ้านโฮสเป็นตึกแถวเล็กๆน่ารัก และก็เป็นสอนเด็กไปในตัวด้วย คือ เด็กจะมาเรียนกับเราที่บ้านนั่นเอง
ห้องน้ำที่ญี่ปุนพอใช้เสร็จต้องปิดฝาชักโครกนะคะ โฮสบอกมันเป็นมรรยาทของที่นี่
และที่นี่ห้องนอนของ จขกท เป็นที่นอนสไตญี่ปุ่น งับ ที่ดีมากคือ เราได้นอนคนเดียว

ที่นี่มีครูหลัก แล้วก็คนที่มาวูฟเหมือนกันคะ หลักๆคือ จขกท ก็ไปช่วยเค้าสอน
และนี่คือโฮส ชาวญี่ปุ่น
วูฟเวอ คนอื่นคะ มาจาก เยอรมัน ฝรั่งเศส ละก็อเมริกา
และเจ้าหมาน้อยของโฮส

ฉะนั้นทั้งบ้านจะใช้ภาษาอังกฤษในการสือสารกันเป็นหลัก ซึ่ง จขกท ก็ โง่สุดในบ้านนั่นเอง 55555

งานหลักๆที่นี่คือสอนภาษาอังกฤษ โดยจะเป็นเป็นเด็กอนุบาล กับประถม โดยเด็กประถมจะมาเรียนกับเราที่บ้าน โดยการเรียนจะเป็นการเรียนผ่านการทำกิจกรรม เช่น ร้องเพลง เล่นเกม
ส่วนเด็กอนุบาลเราจะไปสอนเค้าที่ รร คะ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากบ้าน สามารถเดินไปได้ ส่วนตัว จขกท ชอบเด็กเล็กๆ ที่ญี่ปุ่นมาก คือน่าร้ากกก
กลางวันเด็กๆจะมีเบนโต๊ะ มาทานกัน
และสำหรับเด็กอนุบาลเราต้องพาเขาไปสนามเด็กเล่นด้วย สนุกสนานมาก

โดยโฮสจะให้เราทำงาน6วัน แล้วให้หยุดในวันอาทิตย์ โดยแต่ละวันตารางก็จะไม่เหมือนกัน บางวันก็ทำแค่5ชม ที่เหลือก็ฟรีทาม อิอิ

สำหรับเรื่องอาหารโฮสจะทำให้พวกเรามื้อกลางวันกับเย็นคะ ส่วนมื้อเช้าคือทำกันเองมีวัตถุดิบให้ โดยมื้อกลางวันกับเย็นจะทานพร้อมกันทุกคน
ปล โฮสทำอาหารอร่อยมากกกกก
อันนี้คือมื้อเช้าเราช่วยกันทำกับหนุ่มฝรั่งเศส 5555

ที่จริงมีเยอะกว่านี้มากแต่เราไม่กล้าถ่าย เขินเพื่อนฝรั่ง55555

สำหรับเวลาว่างหลังงาน หรือวันหยุดเราก็จะออกไปเที่ยวในซัปโปโร ซึ่งเป็นเมืองที่เราชอบมาก ช่วงนี้กำลังจะจะเข้าหน้าร้อน แต่อากาศเย็น สิบปลายๆ แต่ลมที่นี่คือแรงมาก555

สถานีซัปโปโรมีห้างเยอะคะ แนะนำ ซูชิหมุน และตรอกราเมง อร่อยมาก
ที่ญี่ปุนมีตู้เกมเยอะ และตู้ถ่ายสติกเกอที่นี่ก็ขังฮิตอยู่นะ(ถ่ายออกมาตาโตมาก)

อีกเมืองที่แนะนำ คือ โอตารุ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากซัปโปโร นั่งรถไฟไปแค่ประมาณ45นาทีเท่านั้น
ระหว่างทางจะเจอวิวทะเลแบบนี้
มาที่นี่ก็ต้องถ่ายกับคลอง ไม่งั้นถือว่ามาไม่ถึง แฮ่

แต่เวลาก็ผ่านไปเร็วมาก ตอนนี้เราก็ออกมาจากญี่ปุ่นแล้วTT แต่การมาวูฟครั้งนี้ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีมาก เราได้รู้จักการอยู่กับผู้อื่น การทำงานกับชาวต่างชาติ วัฒนธรรมญี่ปุ่น การเอาตัวรอดคนเดียวในต่างแดน จึงอยากแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆค่า

*เบลอหน้าเด็กให้แล้วนะคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่