ช่วยแนะนำที..เมื่อรู้ความลับ..ว่าแฟนจะเซอร์ไพร์สขอเราแต่งงาน

ตามหัวข้อค่ะ...
ที่มาคือเรากับแฟน คบกันมา 7 ปีแล้วว ตั้งแต่เรียนมหาลัยค่ะ
ปัจจุบัน ทำงานมั่นคงด้วยกันแล้วทั้งคู่  
เราหมั้นกันเมื่อปลายปี 57 ที่ผ่านมา

เราเป็นคู่รัก ธรรมดาๆ ทั่วไปค่ะ  โรแมนติกบ้าง ตามประสา
ก็เคยแอบคิดค่ะว่า ถ้าแฟนเราเซอร์ไพร์สขอแต่งงานก็คงดีสิเนอะ เพ้อเจ้อไป

ตอนหมั้นกัน ก็ไม่มีอะไรค่ะ ก่อนหน้าเราก็มีคุยๆบ้าง เออเราคบกันนานแล้วนะ
ทำงานแล้วนะ เมือไหร่เราจะแต่งงานกัน อะไรประมาณนี้ ไปมา บ้านกันและกัน มาสามสี่ปีแล้ว พ่อแม่รับรู้ทั้งสองฝ่าย
ซักระยะ แฟนก็ไปบอกทางบ้านมาทาบทาม สู่ขอ
พ่อแม่เราตกลง แล้วก็จัดพิธีหมั้นที่บ้าน  สวมแหวน และทองเล็กน้อย
เป็นอันเสร็จสิ้น  ในคำมั่นสัญญา ทางผู้ใหญ่ จะให้แต่งกันปลายปี 58 นี้
สงกรานต์ ที่ผ่านมา แม่เราก็พาเราสองคนไปหาฤกษ์ค่ะ ได้ฤกษ์แต่งปลายปีนี้พอดี

ก่อนหมั้น หลังหมั้น เราก็ไปเที่ยวด้วยกันสามสี่ครั้ง  
บางที่ก็โรแมนติกมาก   ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลย555

เราเอง...ก็ไม่คิดว่าเค้าจะมีเซอร์ไพร์สอะไรแล้วล่ะค่ะ
เพราะหมั้นกันไปแล้ว เราก็คิดว่า เหมือนกับจองตัว ขอแต่งแล้ว

จนมาวันนึง...เรามีโอกาสได้มาใช้คอมพิวเตอร์ของแฟนค่ะ
เคยจับๆ ดูๆบ้างในมือถือ เลื่อนฟีดผ่านๆ

แต่วันนั้น  เราจะเข้าเฟชบุค ในคอมแฟนค่ะ
พอเข้าไป  มันเป็นบัญชีของแฟนค้างไว้อยู่
แต่ก่อนก็ล็อคเอาท์ออก แล้วล็อคอินอีเมลของตัวเองเลย
วันนั้น เป็นอะไรไม่รู้  คิดว่า  ดูซักหน่อยดีกว่า
ฟีดก็ปกติล่ะค่ะ  เพื่อนเค้า  ก็เหมือนเพื่อนเรา  
เราเลยจะเข้าไปดูแชทค่ะ  ก็เห็นเยอะแยะ  เพื่อนเก่า เพื่อนที่ทำงาน ครอบครัว โฆษณารับสมัคร ปกติ
มาสะดุด  ที่แชทนึง  เป็นแนวสไตล์ออแกไนส์ แต่ไม่เชิงนะคะ
แฟนไปแชทถามเค้าว่า
ถ้าผมจะเช่า****เซอร์ไพร์สแฟนขอแต่งงาน แฟนชอบ***มาก  ราคาเท่าไหร่คับ
แล้วเค้าก็ตกลงกับทางร้านเรียบร้อย

เราดูๆแล้ว  นี่จะทำไหวเร๊ออ แอบสงสารอ่ะค่ะ
เพราะเราอยู่ ตจว. สิ่งที่แฟนต้องการอยู่ กทม.

ตอนที่เห็น  ก็ดีใจนะคะ  เราไม่คิดว่าเขาจะทำให้เรา
แต่พอเรามารู้แบบนี้แล้วว ว่าเขาจะทำอะไร  ช่วงเวลายังไม่แน่ใจ
แต่พอเดาได้ จากการงานของเราทั้งคู่

ถามเพื่อนๆว่า  
1.เราควรจะทำลืมๆ ข้อความในแชท  เพื่อจะได้ตื่นเต้นดีใจ  เพราะบอกเลยเป็นสิ่งที่เราชอบมากจริงๆ (แต่อันนี้คิดว่าอาจลืมไม่ได้55)
2.หรือแกล้งทำเป็นไม่รู้  จะตื่นเต้น ดีใจแค่ไหน ก็ให้เป็นเรื่องของตอนนั้นไปว่าจะออกมายังไง (คิดจะไม่บอกแฟนค่ะว่าเรารู้มาก่อน)
3.หรือจะบอกแฟนตรงๆคะ  ว่าเรารู้แล้ว  ถ้าบอกไป ผู้ชายจะรู้สึกยังไงคะ (ถ้าบอกไป เค้ารู้และยกเลิกแผนก็ไม่เป็นไรค่ะ แค่นี้เราก็ดีใจแล้ว)

ตอนนี้  เราก็เดาความรู้สึกของตัวเองและแฟนไม่ได้  
เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่