ขอความรู้ในการปักชำกิ่งพุดด้วยค่ะ อยากขยายพันธุ์กับมือให้สำเร็จสักครั้งในชีวิตตตต

อยากเพราะกิ่งพุด2อิน1 กับพุดศุภโชค ที่บ้านค่ะ
หาข้อมูลอ่านดู ได้ความว่า สามารถตัดกิ่งแล้วแช่น้ำ ปล่อยไว้รอรากงอกได้เลย
เลยทดลองตัดกิ่งยาว20 เซนแช่น้ำผสมน้ำยาเร่งรากไว้ค่ะ
ก็หมั่นเปลี่ยนน้ำใหม่ทุก 2 วัน
ผลออกมา ใบเหลืองและร่วงจนหมด

เลยอยากจะขอข้อมูลเพื่อนๆพี่ๆในนี้หน่อยค่ะ
1. วิธีเลือกกิ่ง และความยาวในการตัดแช่น้ำ
2.ต้องผสมน้ำยาเร่งรากไม๊คะ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำไม๊คะ
3. แช่ไว้นานเท่าไหร่รากถึงเริ่มงอกออกมาให้เห็นคะ

ช่วยสานฝันหน่อยนะคะ อยากจะเพาะต้นไม้เองกับมือให้สำเร็จสักครั้งดูค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่