ช่วยแต่งกาพย์ยานี11หน่อยคะ

กระทู้คำถาม
ในหัวข้อธรรมชาติ ดอกไม้ อะไรประมาณนี้คะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอ4บทคะ TT
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6

น้อง จขกท เขียนได้ดีทีเดียวครับ เก่งมากเลย
ต้องแบบนี้สิ ถึงเรียกว่าคนเก่ง ที่จะต้องใช้ความพากเพียรพยายามสุดความสามารถด้วยตนเองก่อน
หบังจากนั้นจึงค่อยขอคำชี้แนะอีกหน่อย ฉายแววคนเก่งแต่ไกลเชียวนะเนี่ย

ฉันทลักษณ์แม่นยำ การเดินความเดินคำใช้ได้เลยนะ
แต่อยากจะชำแหละนิดนึง นะครับ

ธรรมชาติงดงาม - คำหายไปครึ่งคำครับ หมายถึงบาทนี้มี สี่คำครึ่ง เพราะคำว่า " ธรรมชาติ " นั้นมี สองคำครึ่ง. จึงอย่กให้เพิ่มอีกคำหนึ่ง เป็น
                              ธรรมชาติแสนงดงาม

ฟ้าสีครามสวยสดใส - เก่งมากครับ ใช้ได้

หมู่นกบินเรียงไป -       ถูกครับ เพราะเลย

ต้นไม้ใหญ่พริ้วไปมา - มีเสียงสระที่รับสัมผัสกันสองคำในตำแหน่ง 2-3 ครับ แต่ในทางฉันทลักษณ์ บาทที่สี่ นี้ จะรับสัมผัสกับบาทที่สาม หรือไม่ก็ไม่
                                     เป็นไร นะ แต่ในเมื่อน้องต้องการให้รับสัมผัสกันแบบกลอนสุภาพ ก็ต้องมาให้ความสำคัญเรื่องการรับส่งสัมผัส นั่นคือ
                                     " ไม้ กับ ใหญ่ " ทางที่ดีควรจะเอาแค่หนึ่งเดียวครับ
                                    และอยากให้มองภาพแบบกว้างกว่านี้หน่อย เพราะบาทนี้ อาจมองสังเกตเห็นแต่ต้นไม้ใหญ่เท่านั้น แต่อยากให้มองภาพรวม
                                    ของทัศนียภาพรอบด้าน ทั้งต้นไม้ใหญ่และต้นไม้น้อย จึงอยากให้แก้ไขเป็น "จึงควรแก้ไขเป็น
                                    " มวลแมกไม้พริ้วไปมา " หรือ " หมู่ต้นไม้พริ้วไปมา " หรือ " มวลต้นไม้พริ้วไปมา " หมู่ต้นไม้โยกไปมา มวลแมกไม้โยกไปมา

ดอกไม้หลากหลายพันธุ์ - ถูกครับ เพราะมาก

แตกต่างกันละลานตา -    ถูกครับ เพราะมาก จะใช้คำตามบาทนี้ก็ได้ แต่อยากจะเสนอให้แก้ไขเป็น " ต่างสีสันงามนักหนา "

บางดอกน่าค้นหา.      - ถูกครับ เพราะมาก แต่อยากจะเสนอให้ใหม่เพื่อไม่ให้ดอกไม้ไปชิงความเด่นในกาพย์ยานีมากไป และควรบ่งอัตตลักษณ์
                                      และคุณสมบัติของดอกไม้ให้มากกว่านี้ จึงเสนอให้ว่า " หอมล้ำนำปรีดา " หรือ " หอมรื่นชื่นอุรา "

เช่นมณฑาพิกุลทอง.  - ถูกครับ แต่ในความจริงแล้วดอกพิกุลทองจะมีแต่ในวรรณคดีเท่านั้น ตามธรรมชาติจะไม่มีนะครับ ดังนั้น เสนอให้เป็น
                                   " นำปรีดาน่ารื่นรมย์ " หรือ " แสนโสภาน่ารื่นรมย์ "

น้องคนเก่ง ลองเอาไปเรียบเรียงแล้งส่งมาแปะใหม่นะครับ
อยากให้น้องถือเป็นเรื่องสำคัญในบีวิตต่อไปเลยนะ ว่าควรต้องพยายามด้วยตนเองก่อนอย่างสุดความสามารถ
เพราะในโบกแห่งความเป็นจริง ไม่มีสิ่งมดที่ตะได้มาด้วยความมักง่ายมักได้ ครับ
เราต้องเอาความมุ่งมั่น ความรู้ความสามารถ ความใฝ่รู้ ความอ่อนน้อมถ่อมตน แลกมาทั้งนั้น
แบะสิ่งนั้นจะมีค่าต่อชีวิตของเรา ต่อความรู้สึกของตนเองอย่างยั่งยืนครับ
ที่สำคัญมากเลย คือ ไม่ดูถูกตรเองว่าไร้สมรรถภ่พหย่อนความสามารถด้วย

น้องคนเก่งทำแบบนี้ ดีมากเลยจ๊ะ
ตั้งใจเรียนและพยายามมุ่งมั่นในทุกด้านด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่