ลูกไม่ชอบเขียนหนังสือ

คือ ลูกของเรา อายุ 4 ขวบ 2 เดือนค่ะ  เค้าเป็นเด็กชอบพูดชอบคุยชอบถามค่ะ.....แต่เมื่อไปโรงเรียน เค้าจะคุยมากไม่มีสมาธิในการเขียนหนังสือ อ่านหนังสือได้ แต่เขียนตามรอยปะไม่เคยเสร็จตรงเวลาเลยค่ะ ครูประจำชั้นโทรมาแจ้งว่า  ลูกคุณแม่สุดยอดมากค่ะ ซนมาก ดื้อมากค่ะ ไม่ค่อยอยู่นิ่งในการเขียนหนังสือค่ะ  

แม่แอบกลัวว่าลูกจะสมาธิสั้นค่ะ........คือทางบ้านลูกเป็นหลานคนเดียวของครอบครัวปู่ย่าตายายตามใจมาก .... แม่ดุว่าตีอะไรไม่ได้เลยจะโดนปู่ย่าตายายว่าตลอด..ค่ะ  คือ น้องเค้าชอบดูการ์ตูนมาก  เล่นไอแพด เล่นโทรศัพท์ เป็นประจำ  (แต่ตอนที่แม่ไม่อยู่นะค่ะเพราะถ้าแม่อยู่แม่จะจำกัดเวลาดูการ์ตูนค่ะ) แต่วันเสาร์แม่ต้องไปศึกษาต่อ เลยจะไม่มีเวลาอยู่กับลูก  ออกบ้านก็ 07.00-21.00 ทุกวันเสาร์ค่ะ แต่วันอาทิตย์แม่จะจำกัดเวลาดูค่ะ ในช่วงวันเสาร์ยายจะให้ดูตลอดทั้งวันก็ว่าได้ค่ะ เพราะยายให้เหตุผลว่ายายไม่เหนื่อยดี

แม่พูดอะไรบอกยายไป ยายก็ไม่เชื่อไม่ร่วมมือกับแม่ค่ะ  พอไปหาปู่ย่า ก็เป็นแบบยายค่ะ  กลัวหลานไม่รักค่ะ

ควรจะทำอย่างไรดีค่ะ

คือจากที่ดูลูกแล้วนะค่ะ ลูกชอบเขียนหนังสือแบบที่ไม่ต้องเขียนตามรอยปะซะมากกว่าค่ะ แต่ถ้าเขียนตามรอยปะเค้าจะบ่นปวดมือแล้วไม่อยากเขียนค่ะ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆๆมีวิธีไหนแนะนำไหมค่ะ      ยินดีรับฟังค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่