ถ้าเจอด่านตรวจ ที่มันไม่ถูกกฎหมาย ต้องทำไง?

กระทู้คำถาม
เด่วนี้เจอด่านตรวจประเภท มากัน 4-5 คน พร้อมมอไซคันสองคัน ไม่มีป้าย ไม่มีกรวย แล้วโบกเรียกรถมอไซ ปรับ บลาๆ บางทีตั้งกันในซอย แทบติดทางโค้งเลย ด่านแบบนี้ ถือว่าผิดไหมครับ (เป้นตำรวจจริงๆนะ แต่ตั้งด่านไม่ถูกตามกฎที่ประกาศไว้)และถ้าผิดจิงจะทำยังไง อย่างน้อยเขาก้เป้นตำรวจจริงๆ จะเถียงก้ลำบาก จะไม่จอดก้กลัวๆ ยอมรับว่าบางครั้งก้ลืมใส่หมวกบ้าง แต่บางครั้งเราก้ไม่ผิดจริงๆ เจอด่านแท้พอว่า ด่านปลอมๆ นี่มันเจ็บใจ จะให้ทำยังไงดีครับ ผ่านไปเลย หรือโทรแจ้งที่ไหน ขอคำแนะนำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่