มีงานเกี่ยวกับ RFID Solution มาขอคำปรึกษาครับ

ห้องเก็บกุญแจรถยนต์ 2,000 - 3,000 พวง (1 พวง อาจจะมีกุญแจหลายดอก แต่รถคันเดียวกัน) แขวนไว้กับ บอร์ดไม้ ติดผนัง
การเข้าออกของพนักงานใช้สแกนลายนิ้วมือ และมีกล้องวงจรปิด คุมอยู่

แต่ยังไม่สามารถทำบันทึกการเข้า/ออก ของพวงกุญแจได้อย่างแม่นยำ บางครั้ง พนักงานเอากุญแจออกไป เพื่อเช็ครถ แต่ไม่ได้ลงสมุดบันทึก หรือ ยังไม่ได้เอากุญแจกลับมาเก็บ ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ มีปัญหาบางครั้ง ตามกุญแจไม่เจอ หรือสูญหาย

อยากจะออกแบบ ระบบการตรวจสอบกุญแจ โดยใช้ระบบ RFID ที่เป็น Key Tag พ่วงกับระบบฐานข้อมูล ของรถที่มีอยู่แล้ว เพื่อให้รู้การเข้าออกของกุญแจ และติดตามได้อย่างมีประสิทธิภาพ

อยากขอปรึกษาดังนี้ครับ
1. มี RFID Reader ประเภทที่ ครอบคลุมได้ทั้งห้อง โดยไม่ต้องทาบเพื่ออ่าน หรือไม่ครับ และถ้ามี สามารถใช้กับ Key Tag ได้หรือไม่ครับ
2. ระยะการอ่านของ RFID Key Tag นั้น ไกลที่สุดได้แค่ไหนครับ
3. การอ่านของ RFID นั้น สามารถ ระบุแยกเป็น การนำเข้ามา (จากการอ่านเจอครั้งแรก) และการนำออกไป (จากสัญญาณ Lost) ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่