การทำหมันแมวจรจัด (ตัวเมีย)

กระทู้คำถาม
แมวจรจัดตัวเมียที่เราคอยให้อาหาร ท้องบ่อย และไม่มีใครต้อนรับ ต้องคอยพาลูกหนีคน ขั้นต่ำนี่สามสี่ครอกแล้วค่ะ
รอดบ้าง ตายบ้าง ครอกล่าสุดเราก็ช่วยหาบ้านให้ลูกเขา คิดว่าต้องจับเขาไปทำหมันที่ รพ. เสียที แต่ไปหาข้อมูลเจอว่า

1. แมวต้องไม่ได้ผสมพันธุ์มาในช่วงสองสัปดาห์
2. ต้องพาไปเจาะเลือดก่อน แล้วค่อยนัดวันทำหมัน
3. หลังทำต้องขังกรง ใส่ยา แล้วพาไปตัดไหม (ไหมละลายมีหรือเปล่าคะ T_T)

เข้าใจว่าเงื่อนไขที่มีก็เพื่อให้แมวปลอดภัย แต่พอเป็นแมวจรจัด แค่จะจับตัวไปหาหมอยังยากเลยค่ะ
ทำให้ 3 ข้อนี้ ยากเข้าไปอีก เพราะแมวเขาเดินอิสระ ไม่รู้ว่าไป featuring ล่าสุดเมื่อไหร่ และเราไม่สะดวกขังกรงไว้ในบ้านนานขนาดนั้นค่ะ (ให้อาหารได้เหมือนเดิม) รวมถึงเรื่องวันลาที่ทำงานด้วย เพราะจะพาไป รพ. สัตว์เล็ก จุฬาฯ ใกล้บ้าน  ราคาไม่สูงมาก แต่ก็เป็นเวลาราชการ

กรณีแบบนี้ ใครมีคำแนะนำดีๆ บ้าง หรือเวลาที่มีการทำหมันแมวจรจัดตามวัด เขาตรวจสอบสภาพแมวกันยังไง  ถ้าปล่อยไปหลังทำหมันมีโอกาสเสี่ยงอย่างไร ฯลฯ  รบกวนแชร์ความรู้ ประสบการณ์หน่อยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านนะคะ ที่สามแยกไฟฉาย คือ ร้านเอสทีเพ็ทแคร์ใช่ไหมคะ น่าสนใจมาก เดี๋ยวลองสอบถาม / ประเมินค่าใช้จ่าย+เวลาดูค่ะ
ที่จุฬา ทำหมันตัวเมีย 1,200 ตรวจเลือด 200+ ค่า Taxi ไป-กลับไม่เกิน 100 บ้าน/เที่ยว  อยู่ย่านอุรุพงษ์ค่ะ
ถ้าจับใส่กรงได้ อาจให้พ่อพาไปแทน เราได้ไม่ต้องหยุดงาน หัวเราะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่