เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

[CR] [Review] One day trip in Odaiba, Japan ทะเลที่ญี่ปุ่น

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า นี่เป็นการรีวิวครั้งแรกของผม พอดีผมได้มีโอกาสมา exchange ที่ญี่ปุ่น
แล้วมีเวลาว่างเลยว่าทำ รีวิว ไว้เผื่อจะช่วยหลายๆคนที่อยากมาญี่ปุ่นครับ
โดยในนี้จะรีวิว One day trip in Odaiba (โดยส่วนตัวผมคิดว่า หนึ่งวันน่าจะพอสำหรับOdiba เพราะอยู่ไม่ไกลจาก Tokyo)

ผมเริ่มต้นเดินทางจาก สถานีAkihabara ไปลง Shimbashi (ไปได้ทั้ง JR Keihin-Tohoku และ JR Yamanote แต่ต้องดูอันที่เขียนว่าไป Tokyo Stationด้วย)
แต่ต้องระวังให้ดี เพราะ JR Keihin-Tohoku บางคันมันไม่จอด Shimbashi จะเลยไปจอดสถานีถัดไปแทน
Akihabara > Kanda > Tokyo Station > Yurakucho > Shimbashi
ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง 160 Yen (จาก Akihabara)
ในตู้ซื้อตั๋วจะมีแต่ให้กดราคาเท่านั้น (สามารถเช็คราคาได้จากwww.hyperdia.com)
หรือถ้าใครคำนวณแล้ว ซื้อตั๋วรายวันคุ้มกว่า ก็สามารถซื้อได้ครับ ราคาอยู่ที่ 750 Yen
ไม่ต้องกลัวว่าจะอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกเพราะว่ามีปุ่มให้เปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษอยู่ครับ
หน้าตาตั๋วที่ได้มาจะเป็นแบบนี้นะครับ (แต่สำหรับตั๋ววันจะเป็นอีกแบบนึง)
จากนั้นให้เดินไปขึ้นรถไฟ Yurikamome ไม่ต้องกลัวหลงเพราะมีป้ายบอกตลอดทาง
ราคาจากShimbashi ไป Odaiba-Kaihin-Koen ราคา 370 yen
หลังจากที่ผมคำนวนมาแล้ว One day trip ticket คุ้มกว่า (ราคา 820 yen)
เพราะราคาเริ่มต้นก็อยู่ที่100กว่าYen และราคาสูงสุดอยู่ที่370 Yen
เท่ากับว่า ไป-กลับ 740 Yen, แต่ว่าผมไป onzen ที่ Odeo Onsen Monogatari เลยบวกไปอีกร้อยกว่าYen
เพราะฉะนั้นสำหรับผม ตั๋ววันคุ้มกว่า
จากนั้นให้ขึ้น platform ที่เขียนว่า ไป Toyosu เลยย
Shimbashi > Shidome > Takeshiba > Hinode > Shibaura-Futo > Odaiba-Kaihin-Koen
หน้าตาตั๋ววันที่ได้มาจะเป็นแบบนี้นะครับ
พอถึงปุ๊ปให้เดินออกทางออกขวาแล้วเดินมาเรื่อยๆ จะเจอห้างชื่อว่า Decks
เป็นห้างทั่วไป มีเสื้อผ้า,ของเล่นเด็ก, และร้านอาหาร (ไม่เยอะมาก), และมีGame zone ข้างในห้าง
โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าห้างไม่ค่อยมีอะไร เลยเดินแค่แปปเดียว และไม่ได้ถ่ายรูปมา
หลังจากเดินห้างเสร็จแล้วให้ข้ามถนนมา(หรือจะเดินจากทางเชื่อมมาก็ได้ ตามรูปข้างบนเลยคับ) ก็จะเป็นทะเลเลย
ตอนที่ผมไป ต้นเดือนพฤษภาคม เวลาประมาณ เที่ยงๆ มันตรงกับ Golden week พอดี (วันหยุดของที่นี่) คนเลยเยอะเป็นพิเศษ
อากาศไม่ร้อนมาก มีลมพัดตลอดเวลา (อากาศประมาณ20กว่าๆ)
โดนส่วนตัวผมคิดว่าน้ำทะเลที่ไทยดูใสกว่าที่นี่เยอะเลย
แต่ที่นี่จะได้feelที่เห็นข้างหลังเป็นตึกและสะพาน เลยทำให้ได้ feel อีกแบบนึง
โชคดีตอนที่ผมไป มันดันตรงกับ Odaiba Sport Festival 2015 พอดีเลย
คนเลยเยอะเป็นพิเศษและจะเห็นพ่อแม่พาลูกๆมาเล่นน้ำทะเลครับ
หลังจากเดินเล่นชิวๆแถวชายทะเลเสร็จแล้วให้เดินกลับไป ทางห้างDecks แล้วไปทะลุออกประตูอีกด้านนึง (เดินตรงมาเรื่อยๆ)
แล้วก็ข้ามถนนเลยครับ
หลังจากข้ามถนนแล้ว ให้ข้ามอีกรอบนึงคับแล้วเดินตรงมาเรื่อย จะเป็นsky walk ให้เดินขึ้น sky walkไป
จากนั้น เดินตรงๆมาเรื่อยๆ จะเห็นว่าขวามือเป็นห้าง outlet ชื่อ Diver City Tokyo Plaza
ผม copy รูปมาจาก Internet นะครับ พอดีไม่ได้ถ่ายมา
เดินเข้ามาในห้างแล้ว ให้ขึ้นมาชั้น 2 แล้วตรงมาเรื่อยๆ ซ้ายมือจะเจอกับร้านชื่อ Calbee
ร้านนี้ขายขนม Jalgabee และเป็น cafe เล็กๆขาย มั่นฝรั่งทอด (Calbee) + ซอสต่างๆให้เลือก
ที่ผมเลือกสั่งสั่งคือ Double Cheese ราคาอยู่ที่ 230 yen
เนื่องจากเป็นวันหยุดและมีจำนวนคนที่แออัดเลยไม่สามารถถ่ายรูปหน้าร้านมาให้ดูได้นะครับ
หลังจากนั้นก็เลือกเดินดูของได้ตามอัธยาศัยเลยครับ
ในห้างส่วนใหญ่จะเป็นของBrandnameครับ เช่น Coach,Zara,H&M,Burberry,Adidas,Lacoste,etc.
ส่วนตัวคิดว่าราคาไม่ได้ต่างจากที่อื่นสักเท่าไหร่
พอเลือกซื้อของเสร็จแล้ว ให้เดินกลับไปทางskywalk แล้วให้สักเกตุตึกที่ชื่อ Venus Fort (หาไม่ยากคับ มองเห็นตึกตั้งแต่ไกลๆเลย)
ภายในตัวห้างจะถูกตกแต่งด้วย Venice style ครับ (เหมือนที่ Macauเลย)
ของภายในห้างคล้ายๆกับที่ Diver City Tokyo Plaza นะครับ พวก Brandname ต่างๆ
แต่มีร้านอาหารให้เลือกเยอะกว่า ราคาก็สูงพอสมควร
หลังจากนี้ผมไป onzen ที่ Oedo Onsen Monogatari
สถานนีที่ใกล้กับ Venus Port คือ Aomi ครับ ติดกับตัวห้างเลย ไม่จำเป็นต้องเดินกลับไป Obaida-Koenครับ
จากสถานนีAomiไปOnzen แค่สถานนีเดียวครับ คือTelecom Center
เดินออกจากสถานนี Telecom Center มาไม่ไกลครับ
สามารถมองเห็น Onzen ได้ตั้งแต่ออกจากสถานนีเลยครับ
ผมเอารูปมาจากInternetนะครับ พอดีลืมถ่าย
พอเข้าไปถึง ก็ถอดรองเท้าก่อน แล้วเก็บเข้าตู้ แล้วเก็บกุญแจไว้
หลังจากนั้นเดินไปต่อแถวครับ พอถึงคิวเราเขาก็จะให้คล้ายๆสายรัดข้อมือมาพร้อมมีกุญแจและคล้ายๆBarcode
เสร็จทีนี้ก็เดินไปเลือกชุด Yukata ครับ ของผู้ชาย ถ้าจำไม่ผิด จะมีให้เลือก5แบบครับ
ผมเลือกแบบที่1 หลังจากได้ชุดแล้วอย่าลืมเอาผ้าที่วางอยู่ตรงcounterด้วยนะครับ เพราะมันคือที่ผูกเอว
หลังจากได้ของครบแล้วก็เดินไปเปลี่ยนชุดครับ จะมีช่องให้เข้าไป
ของผู้ชายจะมีผ้าสีน้ำเงินอยู่ข้างหน้า ของผู้หญิงจะเป็นสีแดงครับ
พอเข้าไปแล้ว ก็ดูหมายเลขlockerในข้อมือที่ได้มาเลยครับ แล้วก็เปลี่ยนชุดเลย
ไม่ต้องกลัวว่าจะใส่Yukuta ไม่เป็นนะครับ เพราะมีPosterสอน ติดอยู่
พอเปลี่ยนชุดแล้วเข้าไปข้างในก็จะเป็นร้านอาหารครับ ไม่ต้องนำเงินเข้าไป
จ่ายเงินโดยการ scan barcode ที่ติดกับข้อมือมาจ่ายเงินครับ
พอทานอาหารเรียบร้อยแล้ว ก็เดินเข้าไปใน onzenเลยครับ ข้างในทุกคนต้องแก้ผ้าหมดนะครับ555
พอonzenเสร็จแล้วให้กลับไปเปลี่ยนชุดแล้วถึงออกไปจ่ายเงินครับ
ของผมไปตอนช่วงวันหยุดพอดี ราคาเลยแพงหน่อย แต่ถ้าวันธรรมดาราคาจะถูกกว่านี้
สามารถเช็คราคาได้จาก link นี้เลยครับ http://www.ooedoonsen.jp/en/top/
หลังจากนั้นก็กลับไปสถานนี Aomi ครับ เพราะติดกับ Venus Fortจะมีเครื่องเล่นให้เล่นอยู่
โดยเฉพาะ Ferris Wheel ที่สามารถมองเห็น Tokyo ได้ทั่วเลย
ราคา1คน ตกอยู่ที่ 920 Yen ครับ (จะซื้อตั๋วโดยเครื่องนะครับ) แต่ว่าต้องต่อแถว
เพราะว่าเครื่องขายตั๋วอยู่ตรงทางขึ้นกระเช้าเลยครับ
โดยกระเช้าจะมี2แบบครับ คือ Color gondolas / See-through gondolas
Color gondolas ก็จะเป็นกระเช้าที่ครึ่งบนเป็นสีใส ครึ่งล่างจะเป็นสีต่างๆครับ
ส่วน See-through gondolas จะเป็นใสทั้งหมด (ราคาทั้งสองอันเท่ากันนะครับ/ 920 Yen)
แต่ว่า See-through gondolas ต้องรอหน่อย เพราะมีอยู่ไม่กี่อัน
Color gondolas ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 5 นาที ส่วน See-through gondolas ใช้เวลา 15 นาทีครับ ในการหมุนอยู่ข้างบน
ส่วนตัวผมเลือก See-through gondola ครับ เพราะคิดว่าได้ feel มากกว่า
ทางขึ้นก็จะแยกเป็น 2 ทางครับ
ขอบอกว่าพอขึ้นไปแล้ว วิวสวยมากครับ ทำเอาคนที่กลัวความสูงอย่างผม ลืมไปเลย สวยจริงๆ

นี่คือ One-day trip in Odaiba ของผมนะครับ ไว้ถ้ามีโอกาสจะมาเขียนรีวิวอีก
ยังไงฝาก IG ผมเอาไว้ด้วยนะครับ @qtxe สามารถเข้าไปดูรูปกันได้
ถ้ามีคำถามอะไรสงสัย ถามได้นะครับ เดี๋ยวไว้มาตอบ
ขอบคุณครับXD
ชื่อสินค้า:   ญี่ปุ่น เกียวโต โอไดบะ ทะเล Ferris Wheel Calbee Onzen
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่